Nung `3,552` gam một muối `A` trong bình kín. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được các sản phẩm khí, hơi và `0,96` gam một oxit kim loại (hóa tr

Nung `3,552` gam một muối `A` trong bình kín. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được các sản phẩm khí, hơi và `0,96` gam một oxit kim loại (hóa trị không đổi). Hấp thụ hết sản phẩm khí và hơi ở trên bằng `100` gam dd `KOH` `1,345%` thu được dung dịch chỉ chứa một muối duy nhất có nồng độ `2,364%`. Xác định công thức phân tử của muối `A`.

0 bình luận về “Nung `3,552` gam một muối `A` trong bình kín. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được các sản phẩm khí, hơi và `0,96` gam một oxit kim loại (hóa tr”

  1. $n_{KOH}=\dfrac{100.1,345\%}{56}=0,024(mol)$

    Gọi muối sản phẩm sau khi sục vào $KOH$ là $K_nR$

    $\Rightarrow n_{K_nR}=\dfrac{0,024}{n}(mol)$

    BTKL:

    $m_{\text{khí, hơi}}=3,552-0,96=2,592g$

    $\Rightarrow m_{dd K_nR}=2,592+100=102,592g$

    $\Rightarrow m_{K_nR}=102,592.2,364\%=2,425g$

    $M_{K_nR}=\dfrac{2,425n}{0,024}=101n=39n+R$

    $\Leftrightarrow R=62n$

    $\to n=1; R=62(NO_3)$

    Muối thu được là $KNO_3$. Muối A nhiệt phân ban đầu là muối nitrat.

    Sau phản ứng thu được hơi nên muối nitrat ngậm nước, nhiệt phân thu được hơi nước.

    $n_{KOH}=0,024(mol)$

    $2NO_2+H_2O+\dfrac{1}{2}O_2\to 2HNO_3$

    $KOH+HNO_3\to KNO_3+H_2O$

    $\Rightarrow n_{NO_2}=0,024(mol); n_{O_2}=0,006(mol)$

    $\Rightarrow n_{H_2O}=\dfrac{2,592-0,024.46-0,006.32}{18}=0,072(mol)$

    Gọi CTPT muối A là $M(NO_3)_x$ 

    $m_A=3,552-0,072.18=2,256g$

    $\Rightarrow n_A=\dfrac{2,256}{M+62x}(mol)$

    Oxit thu được là $M_2O_x$ 

    $\Rightarrow n_{M_2O_x}=\dfrac{1,128}{M+62x}=\dfrac{0,96}{2M+16x}$

    $\Leftrightarrow 0,96(M+62x)=1,128(2M+16x)$

    $\Leftrightarrow M=32x$

    $\to x=2; M=64(Cu)$

    $n_{Cu(NO_3)_2}= 0,012(mol)=\dfrac{n_{H_2O}}{6}$ 

    Vậy CTPT muối A là $Cu(NO_3)_2.6H_2O$ 

    Bình luận
  2. Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:

    $m_{\text{ muối}}=m_{\text{hơi + khí}}+m_{\text{ oxit kim loại}}$

    $\to m_{\text{khí + hơi}}=3,552-0,96=2,592g$

    Do:

     $\text{Khí+ Hơi +}$ $KOH \to \text{Muối}$

    Cho muối thu được có công thức là: $K_xB$

    Ta có:

    $m_{KOH}=\dfrac{100.1,345}{100}=1,345g$

    $\to n_{KOH}=\dfrac{1,345}{39+17}=0,024(mol)$

    $m_{\text{dd muối}}=100+2,592=102,592g$

    $\to m_{\text{muối}}=\dfrac{102,592.2,364}{100}=2,425g$

    Bảo toàn mol.

    $\to n_{K_xB}=\dfrac{0,024}{x}(mol)$

    Ta có:

    $\dfrac{0,024}{x}(39x+B)=2,425$

    $\to 0,936+\dfrac{0,024B}{x}=2,425$

    $\to B=62x$

    Với $x=1 \to B=62( NO_3)$

    Với $x=2 \to B=124 (\text{loại})$

    Với $x=3 \to B= 186 (\text{loại})$

    Vậy B là nhóm $NO_3$

    $\to$ Muối có công thức là:$ KNO_3$

    Phương trình:

    $4NO_2+O_2+4KOH\to 4KNO_3+ 4H_2O$

    $\to n_{NO_2}=0,024(mol)$

    $\to n_{O_2}=0,006(mol)$

    Do: 

    $m_A=m_{O_2}+m_{NO_2}+m_{\text{oxit kim loại}}$

    Mà: $3,552> 32.0.006+46.0,024+0,96$

    $\to 3,552>2,256g$

    $\to$ A là muối ngậm nước.

    Cho công thức của A là: $ X(NO_3)_n.aH_2O$

    $2X(NO_3)_n.aH_2O\xrightarrow{t^o} 2nNO_2+0,5nO_2+anH_2O+X_2O_n$

    Ta có:

    $n_{X_2O_n}=\dfrac{0,012}{n}$

    Do:

    $\dfrac{0,012}{n}(2X+16n)=0,96$

    $\to \dfrac{0,024X}{n}=0,768$

    $\to X=32X$

    Với $n=2 \to X=64 (Cu)$

    Với $n= 1 \to X= 32 \text{(loại)}$

    Với $n= 3 \to X=96 \text{(loại)}$

    Vậy X là Cu

    Phương trình:

    $Cu(NO_3)_2.aH_2O\xrightarrow{t^o} 2NO_2+0,5O_2+aH_2O+CuO$

    Ta có:

    $m_{H_2O}=3,552-2,256=1,296g$

    $n_{H_2O}=\dfrac{1,296}{18}=0,072(mol)$

    Do:

    $0,012a=0,072$

    $\to a=6$

    Vậy A có công thức là: $Cu(NO_3)_2.6H_2O$

     

    Bình luận

Viết một bình luận