Nung 500g CaCO3 sau 1 thời gian thu được 224g Cao. Tính hiệu suất pư của CaO 10/08/2021 Bởi Autumn Nung 500g CaCO3 sau 1 thời gian thu được 224g Cao. Tính hiệu suất pư của CaO
Đáp án: `↓↓` Giải thích các bước giải: `PTHH : CaCO_3\overset{t^o}\to CaO + O_2` Ta có : `m_(CaO)=(500.56)/100 =280(g)` Hiệu suất phản ứng của `CaO` là : `224/280 . 100%=80%` Giải thích : Cách tính `m_(CaO)` Theo như `PTHH` thì `100g (CaCO_3) -> 56g (CaO)` Theo đề ra thì `500g (CaCO_3) -> ……g (CaO)` Hiệu suất = ( Khối lượng của chất thực tế thu được ) / ( Khối lượng của chất tính theo lý thuyết ) `. 100%` Bình luận
$ CaCO_3 —> CaO + CO_2 $ $ n_{CaO}= \frac{224}{56}= 4 mol $ $ n_{CaCO_3}= \frac{500}{100}= 5 mol $ $H= \frac{4}{5}= 80 $ % Bình luận
Đáp án:
`↓↓`
Giải thích các bước giải:
`PTHH : CaCO_3\overset{t^o}\to CaO + O_2`
Ta có : `m_(CaO)=(500.56)/100 =280(g)`
Hiệu suất phản ứng của `CaO` là :
`224/280 . 100%=80%`
Giải thích :
Cách tính `m_(CaO)`
Theo như `PTHH` thì `100g (CaCO_3) -> 56g (CaO)`
Theo đề ra thì `500g (CaCO_3) -> ……g (CaO)`
Hiệu suất = ( Khối lượng của chất thực tế thu được ) / ( Khối lượng của chất tính theo lý thuyết ) `. 100%`
$ CaCO_3 —> CaO + CO_2 $
$ n_{CaO}= \frac{224}{56}= 4 mol $
$ n_{CaCO_3}= \frac{500}{100}= 5 mol $
$H= \frac{4}{5}= 80 $ %