Nung m gam bột sắt trong không khí sau một thời gian người ta thu được 104,8 gam hỗn hợp rắn A gồm Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4. Hoà tan hoàn toàn A trong du

Nung m gam bột sắt trong không khí sau một thời gian người ta thu được 104,8 gam hỗn
hợp rắn A gồm Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4. Hoà tan hoàn toàn A trong dung dịch HNO3 dư thu
được dung dịch B và 12,096 lít hỗn hợp khí NO và N2O (ở đktc) có tỷ khối hơi so với H2
là 20,334
a/ Tính giá trị của m.
b/ Cho dung dịch B tác dụng với dung dịch NaOH dư thu được kết tủa C. Lọc kết tủa rồi
nung đến khối lượng không đổi được chất rắn D. Tính khối lượng của D.
( mình đang cần gấp ạ. giải thích kĩ giúp mình với ạ! mình cảm ơn nhiều! )

0 bình luận về “Nung m gam bột sắt trong không khí sau một thời gian người ta thu được 104,8 gam hỗn hợp rắn A gồm Fe, FeO, Fe2O3, Fe3O4. Hoà tan hoàn toàn A trong du”

  1. a,

    $\overline{M}_{hh}=20,334.2=40,668$

    $n_{hh}=\dfrac{12,096}{22,4}=0,54(mol)$

    Gọi $x$, $y$ là số mol $NO$, $N_2O$

    $\Rightarrow x+y=0,54$

    Mặt khác: $30x+44y=0,54.40,668$

    Giải hệ: $x=0,12852; y=0,41148$

    Quy đổi A gồm $Fe$ (a mol), $O$ (b mol)

    Bảo toàn e: $3n_{Fe}=2n_O+8n_{N_2O}+3n_{NO}$

    $\Rightarrow 3a-2b=0,12852.3+0,41148.8$

    Mặt khác: $56a+16b=104,8$

    Giải hệ: $a=1,67774; b=0,67791$

    $\to m=56a=93,95344g$

    b,

    D gồm $Fe_2O_3$

    $n_{Fe_2O_3}=0,5a=0,83887(mol)$

    $\to m_D=160.0,83887=134,2192g$

    Bình luận

Viết một bình luận