ở 20 độ C có 600 g dung dịch KClO3 6,5% . làm bay hơi H2O sau đó đưa về nhiệt độ 20 độ C thu được x g tinh thể và dung dịch sau khi làm bay hơi nước là 413 g. tính khối lượng chất rắn kết tinh
ở 20 độ C có 600 g dung dịch KClO3 6,5% . làm bay hơi H2O sau đó đưa về nhiệt độ 20 độ C thu được x g tinh thể và dung dịch sau khi làm bay hơi nước là 413 g. tính khối lượng chất rắn kết tinh
Đáp án:
Khối lượng KClO3 tại 200C : 600.6,5/100=39(g)
=> Khối lượng dung môi : 600−39=561(g)
Ở 200C cứ 561g H2O hoà tan được 39g KClO3
=> Ở 200C 100g H2O hoà tan được 3,95 g KClO3
Khối lượng nước bay hơi là : 600−413=187(g)
=> Khối lượng nước còn lại : 561−187=374(g)
Ở 200C 100g H2O hoà tan được 3,95 g KClO3
=> Ở 200C 374 g H2O hoà tan được 26 g KClO3
=> Khối lượng chất rắn kết tinh : 39−26=13(g)
Giải thích các bước giải:
m kclo3= 600*6.5%=39(g)
=) m h2o = 600-39=561(g)
m h2o bay hơi=600-413=187(g)
m h2o sau khi cho bay hơi: 561-187=374(g)
Vậy 39g kclo3 hòa tan trong 561g h2o
Ta có: 374/561=2/3
m kclo3 = 2/3*39=26(g)
Vậy 374g h2o hòa tan được 26 (g) kclo3
=) m cr kết tinh (tức là m muối không bị hòa tan )=39-26=13(g)