ở hai tòa nhà A và B cách nhau 5m cao lần lượt là 25 và 50 m. Người thứ nhất từ A ném xiên lên với vận tốc Vo trước

ở hai tòa nhà A và B cách nhau 5m cao lần lượt là 25 và 50 m. Người thứ nhất từ A ném xiên lên với vận tốc Vo trước 1s sau đó người thứ 2 thả rơi tự do tại B . tính Vmim để 2 viên đá gặp nhau biết rằng khi viên đá gặp nhau H chưa ở độ cao cực đại cho g bằng 10

0 bình luận về “ở hai tòa nhà A và B cách nhau 5m cao lần lượt là 25 và 50 m. Người thứ nhất từ A ném xiên lên với vận tốc Vo trước”

  1. Đáp án:

    \(\dfrac{{10}}{{\sqrt {17} }}\)

    Giải thích các bước giải:

    Phương trình chuyển động của 2 vật:

    \(\begin{array}{l}
    {y_1} = 25 + {v_1}\sin \alpha t – 5{t^2}\\
    {y_2} = 50 – 5{\left( {t – 1} \right)^2}
    \end{array}\)

    Tầm xa:

    \(L = {v_1}\cos \alpha .t = 5 \Rightarrow t = \dfrac{5}{{{v_1}\cos \alpha }}\)

    Khi gặp nhau:

    \(\begin{array}{l}
    {y_1} = {y_2} \Rightarrow 25 + {v_1}\sin \alpha t – 5{t^2} = 50 – 5{\left( {t – 1} \right)^2}\\
     \Rightarrow 25 + {v_1}\sin \alpha t = 45 + 10t\\
     \Rightarrow 25 + {v_1}\sin \alpha .\dfrac{5}{{{v_1}\cos \alpha }} = 45 + 10.\dfrac{5}{{{v_1}\cos \alpha }}\\
     \Rightarrow 5\tan \alpha  = 20 + \dfrac{{50}}{{{v_1}\cos \alpha }}\\
     \Rightarrow {v_1} = \dfrac{{50}}{{\left( {5\tan \alpha  – 20} \right)\cos \alpha }}\\
     \Rightarrow {v_1} = \dfrac{{50}}{{5\sin \alpha  – 20\cos \alpha }} = \dfrac{{10}}{{\sin \alpha  – 4\cos \alpha }}\\
     \Rightarrow {v_1} = \dfrac{{10}}{{\sqrt {17} \left( {\sin \left( {\alpha  – \beta } \right)} \right)}} \ge \dfrac{{10}}{{\sqrt {17} }}
    \end{array}\)

    Dấu bằng xảy ra khi \(\alpha  = \beta \) với \(\sin \beta  = \dfrac{4}{{\sqrt {17} }}\)

    Bình luận

Viết một bình luận