Ô tô đi từ A đến B trong thời gian dự định. Sau khi dc nửa đoạn đường thì ô tô tăng tốc lên 20% nên đến B sớm hơn dự định 10 phút. TÍnh thời gian đi từ A đến B
Ô tô đi từ A đến B trong thời gian dự định. Sau khi dc nửa đoạn đường thì ô tô tăng tốc lên 20% nên đến B sớm hơn dự định 10 phút. TÍnh thời gian đi từ A đến B
Đáp án:
Gọi thời gian đi nửa đoạn đường đầu là $x$ (phút)
=> thời gian đi nửa đoạn đường sau là : $x-10$ (phút)
gọi vân tốc đi nửa đoạn đường đầu là $v$
=> vận tốc đi nửa đoạn đường sau là $v$ + 20/100 . $v$ = 1,2$v$
Độ dài 2 nửa quãng đường là như nhau nên ta có:
$x.v=(x-10).1,2v$
<=> $x=(x-10).1,2$
<=>$0,2x = 12$
<=> $x=60$
Vậy thời gian đi từ A đến B là : 60 + 60-10 = 110 phút