Oxi hoá hoàn toàn 11,9g hỗn hợp gồm Zn và Al cần dùng vừa đúng 4,48 lít Oxi(đktc). Tính khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu.

Oxi hoá hoàn toàn 11,9g hỗn hợp gồm Zn và Al cần dùng vừa đúng 4,48 lít Oxi(đktc). Tính khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu.

0 bình luận về “Oxi hoá hoàn toàn 11,9g hỗn hợp gồm Zn và Al cần dùng vừa đúng 4,48 lít Oxi(đktc). Tính khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu.”

  1. Đáp án:

    \({m_{Zn}}= 6,5{\text{ gam;}}{{\text{m}}_{Al}} = 5,4{\text{ gam}}\)

    Giải thích các bước giải:

     Gọi số mol \(Zn;Al\) lần lượt là \(x;y\)

    \( \to 65x + 27y = 11,9\)

    Cho hỗn hợp tác dụng với oxit

    \(2Zn + {O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}2ZnO\)

    \(4Al + 3{O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}2A{l_2}{O_3}\)

    Ta có:

    \({n_{{O_2}}} = \frac{{4,48}}{{22,4}} = 0,2{\text{ mol = }}\frac{1}{2}{n_{Zn}} + \frac{3}{4}{n_{Al}} = 0,5x + 0,75y\)

    Giải được: \(x=0,1;y=0,2\)

    \( \to {m_{Zn}} = 0,1.65 = 6,5{\text{ gam;}}{{\text{m}}_{Al}} = 0,2.27 = 5,4{\text{ gam}}\)

    Bình luận
  2. Đặt: $\begin{cases}n_{Zn}=x \ (mol)\\n_{Al}=y \ (mol)\end{cases}$

    $\to 65x+27y=11,9 \ \ (1)$

    Các phản ứng xảy ra:

    $2Zn+O_2\xrightarrow{t^o}2ZnO\\ \ \ x \xrightarrow{ \ }0.5x \ \ \ \ \ (mol)\\4Al+3O_2\xrightarrow{t^o}2Al_2O_3\\ \ \ y \to 0,75y \ \ \ \ (mol)$

    $n_{O_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2 \ (mol)$
    $\to 0,5x+0,75y=0,2 \ \ (2)$
    Từ $(1)$ và $(2)$ ta có hệ phương trình:
    $\begin{cases}65x+27y=11,9\\0,5+0,75y=0,2\end{cases}\leftrightarrow \begin{cases}x=0,1 \ (mol)\\y=0,2 \ (mol)\end{cases}$

    $m_{Zn}=0,1.65=6,5 \ (g)$
    $m_{Al}=11,9-6,5=5,4 \ (g)$

     

    Bình luận

Viết một bình luận