phân hủy 50 gam Canxi cacbonat thì thu được canxi oxit và khí Cacbon điôxít
a ) lập phương trình hóa học
b) tính thể tích khí Cacbon điôxít thu được dktc
c)Tính khối lượng của canxi oxit thu được
chào buổi sáng mọi người
phân hủy 50 gam Canxi cacbonat thì thu được canxi oxit và khí Cacbon điôxít
a ) lập phương trình hóa học
b) tính thể tích khí Cacbon điôxít thu được dktc
c)Tính khối lượng của canxi oxit thu được
chào buổi sáng mọi người
Đáp án:
`↓↓`
Giải thích các bước giải:
`a)`
`PTHH:` $CaCO_3 \xrightarrow{t^0} CaO + CO_2$
Mol : `0,5`
`b)` Ta có: `n_(CaCO_3) = 50/(40+12+16.3)=50/100=0,5 ( mol )`
`=> n_(CO_2) = (0,5.1)/2 = 0,5 ( mol )`
`=> V_(CO_2) = 0,5 . 22,4 = 11,2 ( l )`
`c)` Ta có: `n_(CaO)=(0,5.1)/2=0,5 ( mol )`
`=> m _(CaO) = 0,5 . ( 40 + 16 ) = 28 ( g )`
Đáp án:
$\underline{\text{Bạn tham khảo !!!}}$
Giải thích các bước giải:
$\begin{array}{l}n_{CaCO_3}=\dfrac{50}{100}=0.5(mol)\\a,\\\text{Phản ứng xảy ra:}\\CaCO_3\xrightarrow{t^o} CaO+CO_2\\ \ \ \ 0.5 \ \ \xrightarrow{\quad} \ \ 0.5 \xrightarrow{\quad} 0.5 \ \ \ (mol)\\b,\\\text{Thể tích khí $CO_2$ thu được là:}\\V_{CO_2}=0.5\times22.4=11.2(l)\\\text{Khối lượng $CaO$ thu được là:}\\m_{CaO}=0.5\times56=28(g) \end{array}$