đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm C và S. dẫn sản phẩm cháy vào bình chứa 50g đ NaOH 5,6% thấy khối lượng bình tăng 1,3g. Kết thúc pư cô cạn đ thu được 3,65g chất răn khan. xác định thành phần % về khối lượng của các chất có trong hh
đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm C và S. dẫn sản phẩm cháy vào bình chứa 50g đ NaOH 5,6% thấy khối lượng bình tăng 1,3g. Kết thúc pư cô cạn đ thu được
By Delilah
Đáp án:
$\%m_{CO_2}=50,77\%\\⇒\%m_{SO_2}=49,23\%$
Giải thích các bước giải:
Đốt cháy hh, ta có:
$C+O_2\xrightarrow{t^o}CO_2\\S+O_2\xrightarrow{t^o}SO_2$
Dẫn hh vào bình đựng NaOH ⇒ khối lượng bình tăng chính là khối lượng khí.
$m_{CO_2}+m_{SO_2}=1,3⇔44.n_{CO_2}+64.n_{SO_2}=1,3(1)\\⇒\dfrac{1,3}{64}<n_{CO_2}+n_{SO_2}=0,025<\dfrac{1,3}{44} (*)$
Gọi công thức chung của 2 khí là $MO_2$
+/ 50 gam dung dịch $NaOH$ 5,6%
$⇒m_{NaOH}=\dfrac{50.5,6}{100}=2,8g ⇒n_{NaOH}=\dfrac{2,8}{40}=0,07\ mol$
$m_{H_2O\ ban\ đầu}=50-2,8=47,2g$
+/ Khối lượng bình tăng 1,3g
$⇒m_{dd\ sau\ pư}=50+1,3=51,3g$
Cô cạn dung dịch thu được 3,65g chất rắn
$⇒m_{H_2O}=51,3-3,65=47,65g\\ ⇒m_{H_2O\ sản\ phẩm}=47,65-47,2=0,45\\⇒n_{H_2O\ sản\ phẩm}=0,025\ mol$
Do $n_{H_2O}<n_{NaOH}$ ⇒ có 2 trường hợp xảy ra;
TH1: chỉ xảy ra phản ứng
$MO_2+2NaOH\to Na_2MO_3+H_2O$
$⇒n_{MO_2}=n_{H_2O}=0,025\ mol$
Hay: $n_{CO_2}+n_{SO_2}=0,025(2)$ (Thỏa mãn (*)$
Từ (1); (2); ta tìm được: $n_{CO_2}=0,015; n_{SO_2}=0,01$
$⇒m_{CO_2}=0,015.44=0,66g\\⇒\%m_{CO_2}=\dfrac{0,66}{1,3}.100\%=50,77\%\\⇒\%m_{SO_2}=49,23\%$
TH2: Xảy ra cả 2 phản ứng:
$MO_2+2NaOH\to Na_2MO_3+H_2O(1)$
$MO_2+NaOH\to NaHMO_3(2)$
$⇒n_{MO_2}=0,5.n_{NaOH(1)}+n_{NaOH(2)}\\⇔n_{MO_2}=n_{NaOH}-n_{H_2O}=0,07-0,025=0,045$
Không thỏa mãn (*)
Vậy:
$\%m_{CO_2}=50,77\%\\⇒\%m_{SO_2}=49,23\%$