Tính CM của các Ion trong dd sau:
a) Trộn 100ml dd Ba(OH)2 0,5M với 100ml dd KOH 0,5M.
b) Trộn 400ml dd Fe(SO4)3 0,2M với 100ml dd FeCl3 0,3M.
Tính CM của các Ion trong dd sau: a) Trộn 100ml dd Ba(OH)2 0,5M với 100ml dd KOH 0,5M. b) Trộn 400ml dd Fe(SO4)3 0,2M với 100ml dd FeCl3 0,3M.
By Reagan
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a)\\
{\rm{[}}O{H^ – }{\rm{]}} = 0,75M\\
{\rm{[}}B{a^{2 + }}{\rm{]}} = 0,25M\\
{\rm{[}}{K^ + }{\rm{]}} = 0,25M\\
b)\\
{n_{S{O_4}^{2 – }}} = 3{n_{F{e_2}{{(S{O_4})}_3}}} = 0,24\,mol\\
{\rm{[}}F{e^{3 + }}{\rm{]}} = 0,38M\\
{\rm{[}}C{l^ – }{\rm{]}} = 0,18M\\
{\rm{[}}S{O_4}^{2 – }{\rm{]}} = 0,48M
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
a)\\
{n_{Ba{{(OH)}_2}}} = 0,1 \times 0,5 = 0,05\,mol\\
{n_{KOH}} = 0,1 \times 0,5 = 0,05\,mol\\
{n_{O{H^ – }}} = 2{n_{Ba{{(OH)}_2}}} + {n_{KOH}} = 0,05 \times 2 + 0,05 = 0,15\,mol\\
{n_{B{a^{2 + }}}} = {n_{Ba{{(OH)}_2}}} = 0,05\,mol\\
{n_{{K^ + }}} = {n_{KOH}} = 0,05\,mol\\
{\rm{[}}O{H^ – }{\rm{]}} = \dfrac{{0,15}}{{0,2}} = 0,75M\\
{\rm{[}}B{a^{2 + }}{\rm{]}} = \dfrac{{0,05}}{{0,2}} = 0,25M\\
{\rm{[}}{K^ + }{\rm{]}} = \dfrac{{0,05}}{{0,2}} = 0,25M\\
b)\\
{n_{F{e_2}{{(S{O_4})}_3}}} = 0,4 \times 0,2 = 0,08\,mol\\
{n_{FeC{l_3}}} = 0,1 \times 0,3 = 0,03\,mol\\
{n_{F{e^{3 + }}}} = 2{n_{F{e_2}{{(S{O_4})}_3}}} + {n_{FeC{l_3}}} = 0,08 \times 2 + 0,03 = 0,19\,mol\\
{n_{C{l^ – }}} = 3{n_{FeC{l_3}}} = 0,09\,mol\\
{n_{S{O_4}^{2 – }}} = 3{n_{F{e_2}{{(S{O_4})}_3}}} = 0,24\,mol\\
{\rm{[}}F{e^{3 + }}{\rm{]}} = \dfrac{{0,19}}{{0,5}} = 0,38M\\
{\rm{[}}C{l^ – }{\rm{]}} = \dfrac{{0,09}}{{0,5}} = 0,18M\\
{\rm{[}}S{O_4}^{2 – }{\rm{]}} = \dfrac{{0,24}}{{0,5}} = 0,48M
\end{array}\)