Sắt cháy trong không khí thu được oxit sắt từ.Nếu 8,4 gam sắt cháy trong bình chứa 1,12 lít khí oxi(đktc) thì:
a)Khối lượng oxit sắt từ thu được là bao nhiêu?
b)Chất nào dư trong phản ứng?tính khối lượng chất dư?
Sắt cháy trong không khí thu được oxit sắt từ.Nếu 8,4 gam sắt cháy trong bình chứa 1,12 lít khí oxi(đktc) thì:
a)Khối lượng oxit sắt từ thu được là bao nhiêu?
b)Chất nào dư trong phản ứng?tính khối lượng chất dư?
Ta có :
$n_{Fe}=\dfrac{8,4}{56}=0,15 ( mol )$
$n_{O_2}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05 ( mol )$
a) PTHH : $3Fe+2O_2 \xrightarrow{t^o} Fe_3O_4$
Xét tỉ lệ : $\dfrac{0,15}{3}>\dfrac{0,05}{2}$
$→O_2$ phản ứng hết , bài toán tính theo $n_{O_2}$
$n_{Fe_3O_4}=\dfrac{1}{2}n_{O_2}=0,025 ( mol )$
$→m_{Fe_3O_4}=0,025 × 232 = 5,8 ( g )$
b) $Fe$ còn dư sau phản ứng
$n_{Fe (pư)}=\dfrac{3}{2}n_{O_2}=0,075 ( mol )$
$→n_{Fe (dư)}=0,15-0,075=0,075 ( mol )$
$→m_{Fe ( dư)}=0,075 × 56 = 4,2 ( g )$
Giải thích các bước giải:
`a.`
`-n_{Fe}=\frac{8,4}{56}=0,15(mol)`
`-n_{O_2}=\frac{1,12}{22,4}=0,05(mol)`
Phương trình hóa học :
$3Fe+2O_2\xrightarrow{t^o}Fe_3O_4$
Trước pứ:`0,15` `0,05` `(mol)`
Pứ: `0,075` `0,05` `0,025` `(mol)`
Sau pứ: `0,075` `0` `0,025` `(mol)`
`→Fe` dư, tính theo `O_2`
`-m_{Fe_3O_4}=0,025.232=5,8(g)`
`b.`
`-` Chất dư sau phẳn ứng `:Fe`
`-m_{Fe}` dư= `0,075.56=4,2(g)`