Số gam Cu chứa số nguyên tử Cu bằng số phân tử hiđro có trong 5.6 lít khí H2 (đktc)
0 bình luận về “Số gam Cu chứa số nguyên tử Cu bằng số phân tử hiđro có trong 5.6 lít khí H2 (đktc)”
Đáp án:
16g
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l} {n_{{H_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{5,6}}{{22,4}} = 0,25\,mol\\ \text{ Vì số nguyên tử của Cu bằng số phân tử của $H_2$ }\\ \Rightarrow {n_{Cu}} = {n_{{H_2}}} = 0,25\,mol\\ {m_{Cu}} = n \times m = 0,25 \times 64 = 16g \end{array}\)
Đáp án:
16g
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
{n_{{H_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{5,6}}{{22,4}} = 0,25\,mol\\
\text{ Vì số nguyên tử của Cu bằng số phân tử của $H_2$ }\\
\Rightarrow {n_{Cu}} = {n_{{H_2}}} = 0,25\,mol\\
{m_{Cu}} = n \times m = 0,25 \times 64 = 16g
\end{array}\)
Đáp án:
16 gam
Giải thích các bước giải:
đkct : nH2=V/22,4=5,6/22,4=0,25(mol)
Ta có : Số nguyên tử Cu bằng số phân tử H
⇒ nCu=nH2=0,25(mol)
⇒ mCu=nCu.MCu=0,25.64=16(g)