Thả một vật bằng chì có khối lượng 0,5kg có nhiệt độ ban đầu là 80 độ C vào một cốc nước ở 20 độC.Biết nhiệt độ sau khi cân bằng là 56 độ C
a)Tính nhiệt lượng của nc nhận được
b)Tính khối lượng của nước và độ tăng nhiệt độ của nước
(C nước=4200J/Kgk
C chì=130J/KgK)

Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Nhiệt lượng mà chì tỏa ra
Q$_1$=0,5.130.(80-56)=1560 (J)
Theo phương trình cân bằng nhiệt:
ta có
Nhiệt lượng mà chì tỏa ra bằng nhiệt lượng mà nước thu vào
Q$_2$=1560 (J)
Gọi m(kg) là khối lượng của nước
Q$_2$=m.c.∆t
=> 936=m.4200.(56-20)
=> m=0,01 (kg)
∆t=56-20=36°C
Vậy
Khối lượng của nước :0,01kg
Nước nóng lên thêm: 36°C
Đáp án :
Q2=1560 J
m=0,01kg
∆t=36°C
Giải thích các bước giải
Nhiệt lượng mà chì tỏa ra
Q1=0,5.130.(80-56)=1560 (J)
Theo phương trình cân bằng nhiệt :
Nhiệt lượng mà chì tỏa ra bằng nhiệt lượng mà nước thu vào
Q2=1560 (J)
Gọi m(kg) là khối lượng của nước
Q2=m.c.∆t
=> 936=m.4200.(56-20)
=> m=0,01 (kg)
∆t=56-20=36°C
Vậy
Khối lượng của nước là 0,01kg
Nước nóng lên thêm 36°C