thả một vật hình hộp chữ nhật xuống nước . biết vật có thể tích 2 dm khối a, biết vật chìm 1/3 thể tích tính lực đẩy acsimet tác dụng lên vật ( d nước bằng 10000 N/m khối ) b, tính thể tích phần vật nổi
thả một vật hình hộp chữ nhật xuống nước . biết vật có thể tích 2 dm khối a, biết vật chìm 1/3 thể tích tính lực đẩy acsimet tác dụng lên vật ( d nước bằng 10000 N/m khối ) b, tính thể tích phần vật nổi
tóm tắt :
V=2dm khối =0,002m khối
d=10000N/m khối
a, Fa=?N
b, Vnổi =?m khối.
a, Áp dụng công thức tính lực đẩy Ác-si-mét ta có:
Fa=d.V =>Fa=10000.0,002 =20N
Mà theo đề bài ta có ;vật chìm 1/3 thể tích =>20 :3=6,7N
b, Ta có: thể tích phần vật chìm là 0,002 :3=0,00067
=> thể tích phần vật chìm =0,002 – 0,00067 =0,00133m khối =1,33 dm khối.
Đáp án:
a. ${F_A} = 6,7N$
b. ${V_nổi} = 0,00033{m^3}$
Giải thích các bước giải:
a. Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật là:
$\begin{array}{l}
{V_c} = \dfrac{1}{3}V = \dfrac{1}{3}.2 = 0,67d{m^3} = 0,00067{m^3}\\
\Rightarrow {F_A} = d.{V_c} = 10000.0,00067 = 6,7N
\end{array}$
b. Thể tích phần nổi là:
${V_nổi} = V – {V_c} = {2.10^{ – 3}} – 0,00067 = 0,00033{m^3}$