Thả rơi tự do một vật có khối lượng 3,5kg từ độ cao 200m xuống đất, lấy g = 10m/s
2
a) Tính quãng đường vật rơi được trong giây cuối cùng
b) Tính vận tốc của vật trước khi chạm đất 3 giây
Giúp em với ạ
Em cảm ơn mn
Thả rơi tự do một vật có khối lượng 3,5kg từ độ cao 200m xuống đất, lấy g = 10m/s
2
a) Tính quãng đường vật rơi được trong giây cuối cùng
b) Tính vận tốc của vật trước khi chạm đất 3 giây
Giúp em với ạ
Em cảm ơn mn
Đáp án:
a. s = 58,25m
b. v = 33,2m/s
Giải thích các bước giải:
a. Thời gian rơi là:
$h = \frac{1}{2}g{t^2} \Rightarrow t = \sqrt {\frac{{2h}}{g}} = \sqrt {\frac{{2.200}}{{10}}} = 6,32s$
Quãng đường rơi được trong giây cuối cùng là:
$s = 200 – \frac{1}{2}.10.5,{32^2} = 58,25m$
b. Vận tốc của vật trước khi chạm đất 3s là:
$v = g\left( {t – 3} \right) = 10.\left( {6,32 – 3} \right) = 33,2m/s$