Thanh nhẹ AB có trục quay O. Tác dụng lên hai đầu thanh các lực F1 và F2 như hình vẽ: F1 = 10N, OA =2 OB. Tính F2 để thanh cân bằng
Thanh nhẹ AB có trục quay O. Tác dụng lên hai đầu thanh các lực F1 và F2 như hình vẽ: F1 = 10N, OA =2 OB. Tính F2 để thanh cân bằng
Đáp án:
\({F_2} = 20N\)
Giải thích các bước giải:
Áp dụng quy tắc momen:
\(\begin{array}{l}
{{\vec M}_{{{\vec F}_1}}} = {{\vec M}_{{{\vec F}_2}}}\\
\Rightarrow {F_1}.OA = {F_2}OB\\
\Rightarrow {F_2} = \dfrac{{{F_1}OA}}{{OB}} = \dfrac{{{F_1}.2OB}}{{OB}} = 2{F_1} = 2.10 = 20N
\end{array}\)
CHÚC BAN HỌC TỐT !!!!!!!!!
Đáp án:
$F_2 = 20 (N)$
Giải thích các bước giải:
$F_1 = 10 (N)$
$OA = 2.OB$
Áp dụng quy tắc Momen lực:
$M_1 = M_2$
`<=> F_1.OA = F_2.OB`
`<=> F_2 = {F_1.OA}/{OB} = {F_1.2.OB}/{OB} = 2.F_1`
`= 2.10 = 20 (N)`