thể tích của một miếng sắt là 2dm3. Lực để tác dụng lên miếng sắt khi nhúng chìm trong nước sẽ nhận giá trị nào trong các giá trị sau
A. F=15N
B. F=20N
C. F=25N
D F=10N
thể tích của một miếng sắt là 2dm3. Lực để tác dụng lên miếng sắt khi nhúng chìm trong nước sẽ nhận giá trị nào trong các giá trị sau
A. F=15N
B. F=20N
C. F=25N
D F=10N
CHỌN B
VÌ : Đổi 2dm3 = 0,002m3
FA= d.V = 10000 . 0,002=20N
Đáp án:
Chọn B $F_A=20(N)$
Giải thích các bước giải:
Lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên vật là :
$F_A=d_n.V = 10000.0,002= 20(N)$
Vậy $F_A=20(N)$