theo kế hoạch 2 tổ phải làm 900sp. Khi thực hiện tổ 1 tăng năng suất 20%, tổ 2 tăng năng suất 30% nên đã làm được 1130sp . Tính số sp theo kế hoạch của mỗi tổ
#Help mình vs :((
theo kế hoạch 2 tổ phải làm 900sp. Khi thực hiện tổ 1 tăng năng suất 20%, tổ 2 tăng năng suất 30% nên đã làm được 1130sp . Tính số sp theo kế hoạch của mỗi tổ
#Help mình vs :((
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
gọi số sản phẩm tổ 1 làm theo kế hoạch là x sản phẩm (0<x<900)
số sản phẩm tổ 2 phải làm theo kế hoạch :
900-x sản phẩm
số sản phẩm tổ 1 làm thêm:
20%.x=$\frac{1}{5}$ .x
số sản phẩm tổ hai làm thêm :
30%.(900 -x)=$\frac{3}{10}$ .(900-x)
số sản phẩm hai tổ làm thêm :
1130 -900=230 sản phẩm
vì số sản phẩm hai tổ làm thêm là 230 sản phẩm nên ta có PT:
$\frac{1}{5}$ .x+$\frac{3}{10}$ .(900-x) =230
⇔$\frac{1}{5}$ x -$\frac{3}{10}$x +270=230
⇔ $\frac{1}{10}$x =40
⇔ x=400 (TM)
vậy tổ 1 làm được 400 sản phẩm
tổ 2 làm được 900-400=500 sản phẩm