Tính thể thích khí sôi( ở đktc) đã sinh ra khi phân hủy 24.5 gam kaliclorat( KClO3)
( Cho biết k=39); Cl= 35.5; O = 16)
Giúp mình với ạaaaaaaaa¡¡¡¡¡
Tính thể thích khí sôi( ở đktc) đã sinh ra khi phân hủy 24.5 gam kaliclorat( KClO3)
( Cho biết k=39); Cl= 35.5; O = 16)
Giúp mình với ạaaaaaaaa¡¡¡¡¡
Đáp án:
`↓↓`
Giải thích các bước giải:
`PTHH : 2KClO_3 \overset{t^o}\to 2KCl + 3O_2`
`Mol : 0,2`
Ta có : `n_(KClO_3)=(24,5)/(122,5)=0,2 (mol)`
`=> n_(O_2)=(0,2.3)/2=0,3 (mol)`
`=> V_(O_2)=0,3.22,4=6,72 (l)`
Đáp án:
`V_(O_2)=6,72(l)`
Giải thích các bước giải:
`n_{KClO_3}=\frac{24,5}{122,5}=0,2(mol)`
$2KClO_3\xrightarrow[MnO_2]{t^o}2KCl+3O_2$
Theo phương trình
`n_{O_2}=1,5n_{KClO_3}=0,2.1,5=0,3(mol)`
`=>V_(O_2)=0,3.22,4=6,72(l)`