Tính thể tích không khí ở điều kiện tiêu chuẩn cần thiết để đốt cháy hết 7,5 kg than, giả thiết than có chứa 80% C và còn lại là tạp chất không cháy.
Tính thể tích không khí ở điều kiện tiêu chuẩn cần thiết để đốt cháy hết 7,5 kg than, giả thiết than có chứa 80% C và còn lại là tạp chất không cháy.
`m_C=7,5.80% =6(kg)=6000(g)`
`⇒n_C=6000/12=500(mol)`
`C + O_2` $\mathop{ →}\limits^{t^o}$ `CO_2`
`500`→`500` `(mol)`
`⇒V_(O_2)=500.22,4=11200(l)`
`⇒V_(kk)=11200/(20,9%)≈53588(l)`
` 7,5kg = 7500g`
` => m_(C)` trong than ` = 7500 * 80% = 6000 g`
` => n_(C) = 6000/12 = 500` mol
` C + O_2 \to CO_2`
Theo PT ` 1` mol `C – 1` mol `O_2`
Theo BR ` 500` mol `C – 500` mol `O_2`
` => n_(O_2) = 500`mol
` => V_(O_2) = 11200` l
Mà `O_2` chiếm `21%` không khi nên thể tích không khí cần dùng là
` V_(kk) = 11200 : 21% = 53333l`