trên bóng đèn D1 có ghi 6V 9w và bóng đèn d2 có ghi 6 v – 3w a .tính điện trở của mỗi đèn khi chúng sáng bình thường B .mắc nối tiếp hai đèn này vào

trên bóng đèn D1 có ghi 6V 9w và bóng đèn d2 có ghi 6 v – 3w
a .tính điện trở của mỗi đèn khi chúng sáng bình thường
B .mắc nối tiếp hai đèn này vào hiệu điện thế 12 V tính hiệu điện thế hai đầu mỗi đèn ,nêu nhận xét về độ sáng của mỗi đèn cho rằng điện trở của nguồn điện có giá trị được tính ở câu a
c. trong trường hợp của câu b để cho đèn sáng bình thường người ta mắc song song với D2 một điện trở x .hiệu điện thế hai đầu đoạn mạch 12V tính giá trị x

0 bình luận về “trên bóng đèn D1 có ghi 6V 9w và bóng đèn d2 có ghi 6 v – 3w a .tính điện trở của mỗi đèn khi chúng sáng bình thường B .mắc nối tiếp hai đèn này vào”

  1. Đáp án:

    $\begin{array}{l}
    a.{R_1} = 4\Omega \\
    {R_2} = 12\Omega \\
    b.{U_1} = 3V\\
    {U_2} = 9V\\
    c.{R_x} = 6\Omega 
    \end{array}$

    Giải thích các bước giải:

     a. Điện trở của mỗi đèn khi chúng sáng bình thường là:

    $\begin{array}{l}
    {R_1} = \dfrac{{{U_1}^2}}{{{P_1}}} = \dfrac{{{6^2}}}{9} = 4\Omega \\
    {R_2} = \dfrac{{{U_2}^2}}{{{P_2}}} = \dfrac{{{6^2}}}{3} = 12\Omega 
    \end{array}$

     b. Điện trở tương đương của đoạn mạch lúc này là:
    ${R_{td}} = {R_1} + {R_2} = 4 + 12 = 16\Omega $

     Cường độ dòng điện qua mỗi điện trở là:

    ${I_1} = {I_2} = {I_m} = \dfrac{U}{{{R_{td}}}} = \dfrac{{12}}{{16}} = 0,75A$

    Hiệu điện thế 2 đầu mỗi đèn là:

    $\begin{array}{l}
    {U_1} = {I_1}.{R_1} = 0,75.4 = 3V\\
    {U_2} = U – {U_1} = 12 – 3 = 9V
    \end{array}$

     Vậy đèn 1 sáng yếu hơn bình thường và đèn 2 sáng mạnh hơn bình thường.

     c. Để 2 đèn sáng bình thường thì hiệu điện thế qua điện trở Rx là:

    ${U_x} = {U_2} = 6V$

     Cường độ dòng điện qua mạch lúc này là:

    ${I_m} = {I_1} = \dfrac{{{P_1}}}{{{U_1}}} = \dfrac{9}{6} = 1,5A$

     Cường độ dòng điện qua R2 là:

    ${I_2} = \dfrac{{{P_2}}}{{{U_2}}} = \dfrac{3}{6} = 0,5A$

     Cường độ dòng điện qua điện trở Rx là:
    ${I_x} = {I_1} – {I_2} = 1,5 – 0,5 = 1A$

     Điện trở Rx để 2 đèn sáng bình thường là:

    ${R_x} = \dfrac{{{U_x}}}{{{I_x}}} = \dfrac{6}{1} = 6\Omega $

    Bình luận
  2. Ghép mỗi đoạn câu ở cột bên trái với một đoạn câu ở cột bên phải để thành một câu hoàn chỉnh có nội dung đúng:

    1. Nếu hai bóng đèn giống nhau đều có ghi 3V và được mắc nối tiếp vào hiệu điện thế 5V

    2. Nếu hai bóng đèn giống nhau đều có ghi 3V và được mắc song song vào hiệu điện thế 5V

    3. Nếu hai bóng đèn có ghi 3V và 6V, mắc song song vào hiệu điện thế 3V

    4. Nếu hai bóng đèn giống nhau đều có ghi 3V và được mắc nối tiếp vào hiệu điện thế 6V

    a. thì cả hai đèn đều sáng bình thường.

    b. thì hiệu điện thế giữa hai đầu mỗi đèn là như nhau và một trong hai đèn sáng bình thường.

    c. thì dòng điện chạy qua hai đèn có cùng cường độ và cả hai đèn sáng dưới mức bình thường.

    d. thì cả hai đèn sáng quá mức bình thường.

    Vote cho mik 5 sao nha

     

    Bình luận

Viết một bình luận