Trên hai đĩa cân để hai cốc A và B.
Cốc A đựng HCl, cốc B đựng H2SO4.
Hai cân ở vị trí thăng bằng.
Cho vào cốc A 25g CaCO3.
Cho vào cốc B a(g) Al.
Sau phản ứng cân vẫn ở vị trí thăng bằng. Tính a biết các phản ứng:
HCl + CaCO3 → CaCl2 + CO2↑ + H2O
H2SO4 + Al → Al2(SO4)3 + H2↑
Đáp án:đáp án a=15,66g
Giải thích các bước giải:
bỏ vào hcl 25g caco3—> n caco3=0,25 mol
mà m co2 thoát ra=0,25*44=11g—>m dd tăng =25-11=14g
gọi n al=x–> m al=27x
mà m h2 thoát ra=2*1,5x=3x—>mdd tăng 24x
lập pt:m hcl +14=m h2so4+24x–>x=0,58–>m al=15,66g
Đáp án:
\(a = 15,75{\text{ gam}}\)
Giải thích các bước giải:
Các phản ứng xảy ra:
\(CaC{O_3} + 2HCl\xrightarrow{{}}CaC{l_2} + C{O_2} + {H_2}O\)
\(2Al + 6HCl\xrightarrow{{}}2AlC{l_3} + 3{H_2}\)
Ta có:
\({n_{CaC{O_3}}} = \frac{{25}}{{100}} = 0,25{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{C{O_2}}}\)
\( \to {m_{dd{\text{ tăng}}}} = {m_{CaC{O_3}}} – {m_{C{O_2}}} = 25 – 0,25.44 = 14{\text{ gam}}\)
Gọi số mol \(Al\) phản ứng là \(x\)
\( \to {n_{{H_2}}} = \frac{3}{2}{n_{Al}} = 1,5x\)
\( \to {m_{dd{\text{ tăng}}}} = {m_{Al}} – {m_{{H_2}}} = 27x – 1,5x.2 = 14 \to x = \frac{7}{{12}}\)
\( \to a = {m_{Al}} = \frac{7}{{12}}.27 = 15,75{\text{ gam}}\)