trên một bóng đèn dây tóc có ghi 220v – 100w
a) Tính điện năng sử dụng trong 3 ngày khi thắp sáng bình thường bóng đèn này mỗi ngày 5 h
b) mắc như thế bóng đèn trên đây với một bóng đèn dây tóc khác có ghi 220V 75 w vào hiệu điện thế 220V tính công suất của đoạn mạch nối tiếp và tính công suất của một bóng đèn khi đó
Đáp án:
$\begin{array}{l}
a.A = 5400000J\\
b.{P_m} = \dfrac{{500}}{7}{\rm{W}}\\
{P_1} = 18,37W\\
{P_2} = 24,49W
\end{array}$
Giải thích các bước giải:
a. Điện năng sử dụng trong 3 ngày là:
$A = P.t = 3.100.5.60.60 = 5400000J$
b. Để 2 bóng đèn được sáng bình thường thì phải mắc 2 bóng đèn song song với nhau.
Điện trở của 2 bóng đèn là:
$\begin{array}{l}
{R_1} = \dfrac{{{U_1}^2}}{{{P_1}}} = \dfrac{{{{220}^2}}}{{100}} = 484\Omega \\
{R_2} = \dfrac{{{U_2}^2}}{{{P_2}}} = \dfrac{{{{220}^2}}}{{75}} = \dfrac{{1936}}{3}\Omega
\end{array}$
Điện trở tương đương của đoạn mạch nối tiếp là:
${R_{td}} = {R_1} + {R_2} = 484 + \dfrac{{1936}}{3} = \dfrac{{3388}}{3}\Omega $
Công suất của đoạn mạch nối tiếp là:
${P_m} = \dfrac{{{U^2}}}{{{R_{td}}}} = \dfrac{{{{220}^2}}}{{\dfrac{{3388}}{3}}} = \dfrac{{300}}{7}{\rm{W}}$
Cường độ dòng điện qua mỗi điện trở lúc này là:
${I_1} = {I_2} = {I_m} = \dfrac{U}{{{R_{td}}}} = \dfrac{{220}}{{\dfrac{{3388}}{3}}} = \dfrac{{15}}{{77}}A$
Công suất của mỗi bóng đèn là:
$\begin{array}{l}
{P_1} = {I_1}^2.{R_1} = {\left( {\dfrac{{15}}{{77}}} \right)^2}.484 = 18,37W\\
{P_2} = {P_m} – {P_1} = \dfrac{{300}}{7} – 18,37 = 24,49W
\end{array}$