Treo 1 vật vào 1 lực kế trong không khí lực kế chỉ 40,5 N ( niu tơn ) . Vẫn treo vật đó bằng lực kế nhưng nhúng vật chìm hoàn toàn trong nước thì lực kế chỉ 25,5 N
a, Tính lực đẩy Ác-si-met tác dụng lên vật khi vật nhúng chìm hoàn toàn trong nước .
b, Tính thể tích của vật . Biết trọng lượng riêng của nước là : 10000 N/m3 .
c, Tìm trọng lượng riêng của chất làm ra vật .
* Viết tóm tắt
Đáp án:
\(\begin{gathered}
a.15N \hfill \\
b.1,{5.10^{ – 3}}{m^3} \hfill \\
c.270000N/{m^3} \hfill \\
\end{gathered} \)
Giải thích các bước giải:
P = 40,5 N
P’ = 25,5 N
\({d_n} = 10000N/{m^3}\)
a. \({F_A}\)
b. V
c. d
a. Lực đẩy Ác-si-met tác dụng lên vật khi vật nhúng chìm hoàn toàn trong nước:
\[{F_A} = P – P’ = 40,5 – 25,5 = 15N\]
b. Thể tích vật
\[{F_A} = {d_n}V \Rightarrow 15 = 10000.V \Rightarrow V = 1,{5.10^{ – 3}}{m^3}\]
c. Trọng lượng riêng vật
\[d = \frac{P}{V} = \frac{{40,5}}{{1,{{5.10}^{ – 3}}}} = 270000N/{m^3}\]
Đáp án:
Tóm tắt
$P_1=40,5N$
$P_2=22,5N$
$a) F_A=?$
$b) d_{nước}=10000 N/m³$
$V_{vật}=?$
$c) d_{vật}=?$
Giải
a) Lực đẩy Ac-si-met tác dụng lên vật khi nhúng chìm hoàn toàn trong nước là:
$F_A=P_1-P_2=40,5-25,5=15 (N)$
b) Thể tích của vật là:
$V=\dfrac{F_A}{d}=\dfrac{15}{10000}=1,5.10^-3 (m³)$
c) Trọng lượng riêng của vật là:
$d=\dfrac{P}{V}=\dfrac{40,5}{1,5.10^-3}=270000 (N/m³)$