trộn 10,8 g bột nhôm với bột lưu huỳnh dư. Cho hỗn hợp vào ống nghiệm và nung nóng để phản ứng xảy ra hoàn toàn thu đc 25,6 g Al2S3. tính H
trộn 10,8 g bột nhôm với bột lưu huỳnh dư. Cho hỗn hợp vào ống nghiệm và nung nóng để phản ứng xảy ra hoàn toàn thu đc 25,6 g Al2S3. tính H
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
nAl=10,8:27=0,4 (mol)
2Al + 3S => Al2S3
=> nAl2S3=1/2.nAl=0,2 (mol)
=> mAl2S3 lý thuyết=0,2.150=30 (g)
H=$\frac{mAl2S3 thực tế}{mAl2S3 lý thuyết}$.100 =$\frac{25,6}{30}$.100= 85,33%
Đáp án:
$H = 85,3\%$
Giải thích các bước giải:
$n_{Al} = \dfrac{10,8}{27} = 0,4(mol)$
Gọi hiệu suất phản ứng là $a$
$\to n_{Al\ pư} = 0,4a(mol)$
$2Al + 3S \xrightarrow{t^o} Al_2S_3$
Theo PTHH :
$n_{Al_2S_3} = 0,5n_{Al\ pư} = 0,2a(mol)$
$\to m_{Al_2S_3} = 0,2a.150 = 25,6(gam)$
$\to a = 0,853 = 85,3\%$