Trộn 2 dd H2SO4 85% và dd HNO3 x% theo tỉ lệ khối lượng như thế nào để được một dd mới trong đó dd H2SO4 có nồng độ là 60%; dd HNO3 là 20%? Tính x%?
Trộn 2 dd H2SO4 85% và dd HNO3 x% theo tỉ lệ khối lượng như thế nào để được một dd mới trong đó dd H2SO4 có nồng độ là 60%; dd HNO3 là 20%? Tính x%?
Gọi x là C% của dd HNO3 m1, m2 lần lượt là khối lượng dd H2SO4 85% và dd HNO3 x%
m (H2SO4) = 0,85m1
C% (H2SO4)= (mH2SO4 / mdd).100= 60
<=> (100. 0,85m1)/(m1+m2)=60
=>25m1 = 60m2
=> m1/m2 = 60/25 =12/5
Vậy B = 12/5 m (HNO3) = (x.m2)/100 = 0,01xm2
=> [(0,01xm2)/(m1+m2)].100 = 20
=>x = 68
Vậy C% (HNO3) =68%
Đáp án+Giải thích các bước giải:
m1,m2 lần lượt là mdd H2SO4 85% và dd HNO3 x%
mH2SO4 = x.85% = 0,85x
$m_{ddmới}$ = $m_{A}$ + $m_{B}$ = x+y → 0,85x
= 60%.(x+y) → 0,25x = 0,6y → $\frac{x}{y}$ = $\frac{0,6}{0,25}$ = 2,4
⇒mHNO3 = 20%.(x+y) = 20%.(2,4y+y) = 0,68y → C%HNO3 = $\frac{0,68y}{y}$ =68%
Vậy C%HNO3 =68%