Trong 2 phút màng loa thực hiện được 108000 dao động a) Tính tần số dao động của màng loa b) Trong thời gian 1,5 giây â do màng loa phát ra truyền đi được đoạn đường bao nhiêu không khí? Biết vận tốc truyền âm trong không khí làm 340 m/s
Trong 2 phút màng loa thực hiện được 108000 dao động a) Tính tần số dao động của màng loa b) Trong thời gian 1,5 giây â do màng loa phát ra truyền đi được đoạn đường bao nhiêu không khí? Biết vận tốc truyền âm trong không khí làm 340 m/s
@dg
a) ` 2 phút = 120 giây`
Tần số dao động của màng loa:
` 108 000 : 120 = 900 (Hz)`
b) Trong thời gian `1,5 ` giây âm do màng loa phát ra truyền đi đươc quãng đường:
` 340 . 1,5 = 510 (m)`
Đáp án:
a. f = 900Hz
b. d = 510m
Giải thích các bước giải:
Đổi 2 phút = 120s
a. Tần số doa động của màng loa là:
$f = n/t = 108000/120 = 900Hz$
b. Đoạn đường âm thanh truyền đi được là:
$ d = v.t’ = 340.1,5 = 510m$