Trong một đợt khám tật khúc xạ mắt cho học sinh ở một trường trung học cơ sở , tất cả học sinh khối 6 đều được khám. Kết quả có 21 học sinh khối 6 mắc cận thị
a) Tính số học sinh khối 6 không mắc cận thị, biết rằng số học sinh này bằng $\frac{17}{3}$ số học sinh mắc cận thị.
b)Tính tỉ số phần trăm số học sinh khối 6 mắc cận thị, không mắc cận thị sao với số học sinh cả khối rồi biểu diễn bằng biểu đồ hình cột

Đáp án:
a)119 học sinh
b)85%
15%
Giải thích các bước giải:
BÀI LÀM
a)Số học sinh khối 6 không mắc cận thị là:
21.17/3=119 ( học sinh )
b)Tỉ số phần trăm số học sinh khối 6 mắc cận thị so với số học sinh cả khối là:
119:(119+21)=85%
Tỉ số phần trăm số học sinh khối 6 không mắc cận thị so với số học sinh cả khối là:
21:( 119+21)=15%
Đ/s: a)119 học sinh
b)85%
15%
Chúc bạn học tốt
a)Số học sinh khối 6 không mắc cận thị là:
21*17/3=119(học sinh)
b)Tỉ số phần trăm số học sinh khối 6 mắc cận thị so với học sinh cả khối là:
21/(21+119)=15%
Tỉ số phần trăm số học sinh khối 6 không mắc cận thị so với học sinh cả khối là:
119/(21+119)=85%
Chúc bạn học tốt!