trong tháng 11 ông bình thu nhập được 15000000 triệu đồng và chi tiêu hết 12000000 triệu đồng thasng 12 thu nhập 10phan trăm mà chi tiêu lại tăng 10phan trăm hỏi ông bình còn để dành được không nếu được thì để dành bnhieeu ?
trong tháng 11 ông bình thu nhập được 15000000 triệu đồng và chi tiêu hết 12000000 triệu đồng thasng 12 thu nhập 10phan trăm mà chi tiêu lại tăng 10phan trăm hỏi ông bình còn để dành được không nếu được thì để dành bnhieeu ?
Đáp án: Ông Bình để dành tiền được 300000 đồng
Giải thích các bước giải:
Số tiền thu nhập trong tháng 12 của nhà ông Bình là:
15000000 * (100% – 10%) = 13500000 (đồng) (Nếu thu nhập tăng thì bạn dùng phép (+) còn giảm là (-))
Số tiền chi tiêu trong tháng 12 của nhà ông Bình là:
12000000 * (100% + 10%) = 13200000 (đồng)
Số tiền ông Bình để dành được là:
13500000 – 13200000 = 300000 (đồng)
Vậy ông Bình để dành tiền được 300000 đồng.