Trong thí nghiệm về giao thoa ánh sáng khoảng cách hai khe a = 0,5 mm khoảng cách từ hai khe đến màn là 2 m biết khoảng cách giữa 8 vân sáng liên tiếp

Trong thí nghiệm về giao thoa ánh sáng khoảng cách hai khe a = 0,5 mm khoảng cách từ hai khe đến màn là 2 m biết khoảng cách giữa 8 vân sáng liên tiếp là 1,68 cm bước sóng ánh sáng dùng trong thí nghiệm là

0 bình luận về “Trong thí nghiệm về giao thoa ánh sáng khoảng cách hai khe a = 0,5 mm khoảng cách từ hai khe đến màn là 2 m biết khoảng cách giữa 8 vân sáng liên tiếp”

  1. Đáp án:

    \(0,6\mu m\)

    Giải thích các bước giải:

     Khoảng cách giữa 8 vân sáng liên tiếp là: 7i=1,68⇒i=0,24cm

    Khoảng vân:

    \[i = \frac{{D\lambda }}{a} \Rightarrow 0,{24.10^{ – 2}} = \frac{{2.\lambda }}{{0,{{5.10}^{ – 3}}}} \Rightarrow \lambda  = 0,{6.10^{ – 6}} = 0,6\mu m\]

    Bình luận

Viết một bình luận