Trong tuần lễ cấp cao Apec có 21 nền kinh tế thành viên trong đó có 12 nền kte sáng lập Apec. Tại một cuộc họp báo,mỗi nền kt tvien cử một đại diện tham gia. Một phóng viên đã chọn ngẫu nhiên 5 đại diện để phỏng vấn. Tính xác suất để trong 5 đại diện đó có cả đại diện của nền kt thành viên sáng lập Apec và nền kt tvien ko sáng lập Apec
Đáp án:
p(A)=$\frac{127}{133}$
Giải thích các bước giải:
Trong 21 nền kinh tế thành viên có 12 nền kinh tế thành viên sáng lập Apec và 9 nền kinh tế không sáng lập Apec
Không gian mẫu: \(n(\Omega ) = C_{21}^5 = 20349\)
Gọi A là biến cố để trong 5 đại diện đó có cả đại diện của nền kt thành viên sáng lập Apec và nền kt thành viên không sáng lập Apec
Th1: 1 đại diện của nền kt thành viên sáng lập Apec và 4 nền kt thành viên không sáng lập Apec \( \to C_{12}^1.C_9^4 = \)1512
Th2: 2 đại diện của nền kt thành viên sáng lập Apec và 3 nền kt thành viên không sáng lập Apec \( \to C_{12}^2.C_9^3 = \)5544
Th3: 3 đại diện của nền kt thành viên sáng lập Apec và 2 nền kt thành viên không sáng lập Apec \( \to C_{12}^3.C_9^2 = \)7920
Th4: 4 đại diện của nền kt thành viên sáng lập Apec và 1 nền kt thành viên không sáng lập Apec \( \to C_{12}^4.C_9^1 = \)4455
-> n(A)=1512+5544+7920+4455=19431
-> p(A)=$\frac{19431}{20349}$ =$\frac{127}{133}$