Từ 5 tấn quặng boxit chứa 45% Al2O3 (nhôm oxit) sản xuất được bao nhiêu tấn Al biết hiệu suất phản ứng bằng 85% 09/08/2021 Bởi Autumn Từ 5 tấn quặng boxit chứa 45% Al2O3 (nhôm oxit) sản xuất được bao nhiêu tấn Al biết hiệu suất phản ứng bằng 85%
Đáp án: `-` `m_{Al}=1,0125` (tấn). Giải thích các bước giải: `-` `m_{Al_2O_3}=5\times 45%=2,25` (tấn) Phương trình hóa học: \(2Al_2O_3 \xrightarrow[Criolit]{\text{điện phân nóng chảy}} 4Al\downarrow + 3O_2\uparrow\) Cứ 102 (tấn) `Al_2O_3` sản xuất được 54 (tấn) `Al` `\to` 2,25 (tấn) `Al_2O_3` sản xuất được a (tấn) `Al` `\to a=m_{Al}=\frac{54\times 2,25}{102}=\frac{81}{68}` (tấn). `-` Mà hiệu suất phản ứng bằng 85% nên: `\to m_{Al}=\frac{81}{68}\times 85%=1,0125` (tấn). \(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\) Bình luận
Đáp án: `=>m_{Al}=2,025(tấn)` Giải thích các bước giải: `m_{Al_2O_3}=5.45%=2,25(tấn)` $2Al_2O_3\xrightarrow{đpnc}4Al+3O_2$ Ta có `102` tấn `Al_2O_3` phân hủy thu được 108 tấn `Al` `=>2,25` tấn `Al_2O_3` phân hủy thu được `\frac{81}{34}` tấn `Al` Mà `H=85%` `=>m_{Al}=\frac{81}{34}.85%=2,025(tấn)` Bình luận
Đáp án:
`-` `m_{Al}=1,0125` (tấn).
Giải thích các bước giải:
`-` `m_{Al_2O_3}=5\times 45%=2,25` (tấn)
Phương trình hóa học:
\(2Al_2O_3 \xrightarrow[Criolit]{\text{điện phân nóng chảy}} 4Al\downarrow + 3O_2\uparrow\)
Cứ 102 (tấn) `Al_2O_3` sản xuất được 54 (tấn) `Al`
`\to` 2,25 (tấn) `Al_2O_3` sản xuất được a (tấn) `Al`
`\to a=m_{Al}=\frac{54\times 2,25}{102}=\frac{81}{68}` (tấn).
`-` Mà hiệu suất phản ứng bằng 85% nên:
`\to m_{Al}=\frac{81}{68}\times 85%=1,0125` (tấn).
\(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\)
Đáp án:
`=>m_{Al}=2,025(tấn)`
Giải thích các bước giải:
`m_{Al_2O_3}=5.45%=2,25(tấn)`
$2Al_2O_3\xrightarrow{đpnc}4Al+3O_2$
Ta có `102` tấn `Al_2O_3` phân hủy thu được 108 tấn `Al`
`=>2,25` tấn `Al_2O_3` phân hủy thu được `\frac{81}{34}` tấn `Al`
Mà `H=85%`
`=>m_{Al}=\frac{81}{34}.85%=2,025(tấn)`