Từ độ cao h=20m số với mặt đất, 1vật được ném lên cao với vận tốc 10m/s. Bỏ qua sức can của mỗi trường, m=1kg g=10
a) Tính cơ năng của vật
b) Tính độ cao cực đại à vật đạt được
c) Tìm vị trí mà vật có động năng bằng thế năng
Từ độ cao h=20m số với mặt đất, 1vật được ném lên cao với vận tốc 10m/s. Bỏ qua sức can của mỗi trường, m=1kg g=10
a) Tính cơ năng của vật
b) Tính độ cao cực đại à vật đạt được
c) Tìm vị trí mà vật có động năng bằng thế năng
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a.W = 250J\\
b.{h_{\max }} = 25m\\
c.h = 12,5m
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
a.
Cơ năng của vật là:
\(W = mgh + \frac{1}{2}m{v^2} = 1.10.20 + \frac{1}{2}{.1.10^2} = 250J\)
b.
Bảo toàn cơ năng:
\(\begin{array}{l}
W = {W_{t\max }} = mg{h_{\max }}\\
250 = 1.10.{h_{\max }}\\
\Rightarrow {h_{\max }} = 25m
\end{array}\)
c.
Ta có:
\(\begin{array}{l}
{W_d} = {W_t} = \frac{W}{2}\\
\Rightarrow mgh = \frac{W}{2}\\
1.10.h = \frac{{250}}{2}\\
\Rightarrow h = 12,5m
\end{array}\)