Từ mặt đất , một vật khối lượng 2kg được ném thẳng đứng lên cao với vận tốc 10m/s và g =10m/s a.xác định động năng. Cơ năng và thế năng b.tìm tọa độ c

Từ mặt đất , một vật khối lượng 2kg được ném thẳng đứng lên cao với vận tốc 10m/s và g =10m/s
a.xác định động năng. Cơ năng và thế năng
b.tìm tọa độ cực đại mà vật đạt được so với mặt đất
c.ở vị trí nào thì động năng bằng 2 lần thế năng
( giúp em với ạ – em đang cần gấp )
Xin cảm ơn

0 bình luận về “Từ mặt đất , một vật khối lượng 2kg được ném thẳng đứng lên cao với vận tốc 10m/s và g =10m/s a.xác định động năng. Cơ năng và thế năng b.tìm tọa độ c”

  1. Đáp án:

    \(\begin{array}{l}
    a.\\
    {W_d} = 100J\\
    {W_t} = 0J\\
    W = 100J\\
    b.{h_{\max }} = 5m\\
    c.{h_{\max }} = \frac{5}{3}m
    \end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

    a.

    Động năng của vật là:

    \({W_d} = \frac{1}{2}m{v^2} = \frac{1}{2}{.2.10^2} = 100J\)

    Thế năng của vật là:

    \({W_t} = mgh = 2.10.0 = 0J\)

    Cơ năng của vật là:

    \(W = {W_t} + {W_d} = 0 + 100 = 100J\)

    b.

    Bảo toàn cơ năng:

    \(W = {W_{t\max }} = mg{h_{\max }} \Rightarrow 100 = 2.10{h_{\max }} \Rightarrow {h_{\max }} = 5m\)

    c.

    Ta có:

    \(\begin{array}{l}
    {W_d} = 2{W_t} \Rightarrow {W_t} = \frac{W}{3} \Rightarrow mgh = \frac{{100}}{3}\\
     \Rightarrow 2.10{h_{\max }} = \frac{{100}}{3} \Rightarrow {h_{\max }} = \frac{5}{3}m
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận