từ mặt đất, người ta ném một vật thẳng đứng lên cao với vận tốc 12m/s. Bỏ qua sức cản không khí và lấy g = 10m/s2.
a) tính độ cao cực đại của vật
b) ở độ cao nào thì vật có động năng gấp 3 lần thế năng ?
c) Tại vị trí mà vật có thế năng gấp đôi động năng thì vận tốc của vật là bao nhiêu ?
Mng giúp em với chiều nay nộp rồi ạ huhu
Đáp án:
a. 7,2m
b. 1,8m
c. 8,5m/s
Giải thích các bước giải:
a.Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng ta có:
\[mg{h_{\max }} = \frac{1}{2}m{v_o}^2 \Rightarrow {h_{\max }} = \frac{{{v_o}^2}}{{2g}} = \frac{{{{12}^2}}}{{2.10}} = 7,2m\]
b.Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng ta có:
\[\frac{1}{2}m{v_o}^2 = {W_t} + {W_d} = {W_t} + 3{W_t} = 4{W_t} = 4mgh \Rightarrow h = \frac{{{v_o}^2}}{{8g}} = 1,8m\]
c.Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng ta có:
\[\frac{1}{2}m{v_o}^2 = {W_t} + {W_d} = {W_d} + {W_d} = 2{W_d} = 2\frac{1}{2}m{v^2} \Rightarrow v = \frac{{{v_o}}}{{\sqrt 2 }} = \frac{{12}}{{\sqrt 2 }} = 8,5m/s\]
Đáp án:a) 7.2 m
b)1.8m
c)4.8m
Giải thích các bước giải:
Tại mặt đất :W =Wd+Wt=Wd = 1/2.m.v^2=72.m(J)
tại độ cao cực đại : W =Wd+ Wt = Wt=mgz=10mz
a)AD ĐLBTCN:72m=10mz
Suy ra :z =7.2 (m)
b)Tại vị trí :Wd= 3Wt
W =Wt +Wd =4Wt =40mz
Ad ĐLBTKL : 72m=40mz
Suy ra :z = 1.8 (m)
C) Tại vị trí :Wt =2Wd
Suy ra :Wd = 1/2Wt
W =Wt + Wd =1.5 Wt
AD ĐLBTCN: 72m = 1.5 mgz
Suy ra : z = 4.8 (m)