Từ nhà máy thủy điện có công suất 10MW , điện năng được truyền đi với HĐT 200kv . Điện trở của đường dây truyền tải là 1000 ôm a.tính hiệu suất truyề

Từ nhà máy thủy điện có công suất 10MW , điện năng được truyền đi với HĐT 200kv . Điện trở của đường dây truyền tải là 1000 ôm
a.tính hiệu suất truyền tải
b.tính độ giảm áp trên đường dây ( hiệu số giữa HĐT nơi truyền đi và nơi nhận )
c.để hiệu suất đạt 95% thì điện áp nới truyền đi là bao nhiêu ?

0 bình luận về “Từ nhà máy thủy điện có công suất 10MW , điện năng được truyền đi với HĐT 200kv . Điện trở của đường dây truyền tải là 1000 ôm a.tính hiệu suất truyề”

  1. Đáp án:

     a.75%
    b.50000V

    c.447214V

    Giải thích các bước giải:

    a. CÔng suất hao phí:

    \[I = \frac{P}{U} \Rightarrow {P_{hp}} = {I^2}R = \frac{{{P^2}}}{{{U^2}}}R = \frac{{{{10000000}^2}}}{{{{200000}^2}}}.1000 = 2500000W\]

    Hiệu suất truyền tải là:

    \[H = 1 – \frac{{{P_{hp}}}}{P} = 75\% \]

    b.Độ giảm điện áp là:

    \[\Delta U = \frac{{{P_{hp}}}}{I} = \frac{{{P_{hp}}}}{{\frac{P}{U}}} = 50000V\]

    c. Để hiệu suất là 95% thì:

    \[H = 95\%  \Rightarrow {P_{hp}}’ = 0,05P = 500000W \Rightarrow U = \sqrt {\frac{{{P^2}R}}{{{P_{hp}}}}}  = 447214V\]

     

     

    Bình luận

Viết một bình luận