vật dao động điều hòa với cơ năng bằng 4 J khi vật có li độ bằng nửa biên độ thì động năng của vật bằng bao nhiêu

vật dao động điều hòa với cơ năng bằng 4 J khi vật có li độ bằng nửa biên độ thì động năng của vật bằng bao nhiêu

0 bình luận về “vật dao động điều hòa với cơ năng bằng 4 J khi vật có li độ bằng nửa biên độ thì động năng của vật bằng bao nhiêu”

  1. Đáp án:

    \({W_d} = 3J\) 

    Giải thích các bước giải:

    Ta có:

    \({W_t} = \dfrac{1}{2}k{x^2} = \dfrac{1}{2}k{(\dfrac{A}{2})^2} = \dfrac{1}{4}.\dfrac{1}{2}k{A^2} = \dfrac{1}{4}W = \dfrac{1}{4}.4 = 1J\)

    Động năng của vật là:

    \({W_d} = W – {W_t} = 4 – 1 = 3J\)

    Bình luận

Viết một bình luận