Vật nặng m đc ném thẳng đứng lên trên vs vận tốc ban đầu bằng 6m/s. lấy g=10m/s2. Khi lên đến độ cao bằng 2/3 độ cao cực đại đối vs điểm ném thì có vận tốc là bao nhiêu
Vật nặng m đc ném thẳng đứng lên trên vs vận tốc ban đầu bằng 6m/s. lấy g=10m/s2. Khi lên đến độ cao bằng 2/3 độ cao cực đại đối vs điểm ném thì có vận tốc là bao nhiêu
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Đáp án:
v=2√3m/s
Giải thích các bước giải:
Độ cao cực đại là:
\[mg{h_{\max }} = \frac{1}{2}m{v_o}^2 \Rightarrow {h_{\max }} = \frac{{{v_o}^2}}{{2g}} = \frac{{{6^2}}}{{2.10}} = 1,8m\]
Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng ta có:
\[\begin{array}{l}
\frac{1}{2}m{v_o}^2 = \frac{1}{2}m{v^2} + mgh\\
\Leftrightarrow \frac{1}{2}m{v_o}^2 = \frac{1}{2}m{v^2} + mg\frac{2}{3}{h_{\max }}\\
\Leftrightarrow v = \sqrt {{v_o}^2 – \frac{4}{3}g{h_{\max }}} = \sqrt {{6^2} – \frac{4}{3}.10.1,8} = 2\sqrt 3 m/s
\end{array}\]