1 bể nước dạng hình hộp chữ nhật có chiều dài 2m chiều rộng 1,5m và chiều cao 0,8 m. Hỏi bể đó chứa được bao nhiêu lít nước. Biết 75% thể tích bể đang chứa nước. Tính thể tích nước có trong bể. Người ta lát xung quanh và đáy bể bằng những viên gạch hình vuông có cạnh bằng 10cm.tính số viên gạch dùng để lát bể
Giải
Đổi 2 m = 20 dm
1,5 m = 15 dm
0,8 m = 8 dm
Bể đó chứa được:
20 × 15 × 8 = 2400 (l)
Thể tích nước có trong bể là:
2400 × 75% = 1800 (l) = 1800 (dm³)
Diện tích xung quanh của bể nước là:
(20 + 15) × 2 × 8 = 560 (dm²)
Diện tích lát gạch là:
560 + 20 × 15 = 860 (dm²)
Diện tích mỗi viên gạch là:
10 × 10 = 100 (dm²)
Số viên gạch dùng để lát bể là:
860 ÷ 100 = 8,6 (viên)
Đáp số: ………
Chúc bạn học giỏi!