1 ca nô xuôi dòng từA đến B mất 4 giờ , ngược dòng từ B đến A mất 6h . a) Hỏi 1 đám bèo trôi xuôi từ A đến B mất bao lâu. b) Tính chiều dài quãng sô

1 ca nô xuôi dòng từA đến B mất 4 giờ , ngược dòng từ B đến A mất 6h .
a) Hỏi 1 đám bèo trôi xuôi từ A đến B mất bao lâu.
b) Tính chiều dài quãng sông AB và vận tốc thực của ca nô biết vận tốc dòng nước là 3km/h
bài 2 : 1 chiếc ca nô đi từ A đến B với vận tốc 16km/h , khi về thì đi với vận tốc 12km/h . Hỏi 1 cụm bèo trôi xuôi dòng từ A đến B mất bao lâu biết quãng đường dài 48km

0 bình luận về “1 ca nô xuôi dòng từA đến B mất 4 giờ , ngược dòng từ B đến A mất 6h . a) Hỏi 1 đám bèo trôi xuôi từ A đến B mất bao lâu. b) Tính chiều dài quãng sô”

  1. Bài 1:

    gọi vận tốc thực của ca-no là x

    vận tốc khi xuôi dòng là x+3

    khi đi xuôi dòng

    S=(x+3).t=4(x+3)

    vận tốc khi ngược dòng là x-3

    khi đi ngược dòng 

    S=(x-3)t=5(x-3)

    ⇒ 4(x+3)=6(x-3)

    ⇔x=3

    ⇒S=4(3+2)=20

    Bài 2:

    Vận tốc thực của ca nô là :

           ( 16 + 12 ) : 2 = 14 (km/giờ)

    Vận tốc dòng nước hay vận tốc cụm bèo là :

           16 – 14 = 2 (km/giờ)

    Cụm bèo trôi từ bến A đến bến B hết :

            48 : 2 = 24 (giờ)

    Bình luận
  2. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    1/ Trong một giờ ca nô chảy xuôi dòng được: `1:4=`\(\dfrac{1}{4}\)

    a) Trong một giờ ca nô chạy ngược dòng được: `1:6=`\dfrac{1}{6}\)

    Trong một giờ dòng nước trôi được: \(\left(\dfrac{1}{4}-\dfrac{1}{6}\right):2=\dfrac{1}{24}\)

    Thời gian một cụm bèo trôi từ A đến B là: 1:\(\dfrac{1}{24}\)=24(giờ)

    b)

    Gọi \(x\) là vận tốc thực của cano khi nước lặng \(\left(đk:x>3\right)\) (km/h)

    Vận tốc xuôi dòng là: \(x+3\) (km/h)

    Vận tốc ngược dòng là: \(x-3\) (km/h)

    Quãng đường cano đi được khi xuôi dòng là: \(4\left(x+3\right)\) (km)

    Quãng đường cano đi được khi ngược dòng là: \(6\left(x-3\right)\) (km)

    Vì quãng đường xuôi dòng và quãng đường ngược dòng của cano đều bằng nhau nên ta có phương trình sau:

    \(4\left(x+3\right)=6\left(x-3\right)\)

    Giải phương trình:

    \(4\left(x+3\right)=6\left(x-3\right)\\ \Leftrightarrow 4x+12=6x-18\\ \Leftrightarrow x=15\left(tm\right)\)

    Vậy vận tốc thực của cano là 15km/h.

    `S_{AB}=4.(15+3)=72\ km`

    Bài 2:

    Vận tốc thực của ca nô là : `( 16 + 12 ) : 2 = 14` (km/giờ)

    Vận tốc dòng nước hay vận tốc cụm bèo là : `16 – 14 = 2` (km/giờ)

    Cụm bèo trôi từ bến A đến bến B hết : `48 : 2 = 24` (giờ)

    Bình luận

Viết một bình luận