1 congnhan dự kiến làm 33 sp trong 1 tgian nhất định. Trc khi thực hiện, xí nghiệp giao thêm cho người đó 29 sp nữa. Do đó mặc dù mỗi h người đó đã làm thêm 3 sp nhưng vẫn hoàn thành chậm hơn dự kiến 1h30p. Tính năng suất dự kiến
Huhu giúp mk đi ạ:(((((((
Giải thích các bước giải:
1h30’=3/2 h
gọi x (sp) là năng suất dự kiến (x ∈ N*)
năng suất thực tế: x+3 (sp)
sản lượng thực tế : 33+29=62 (sp)
thời gian làm theo kế hoạch: 33/x (h)
thời gian làm trên thực tế: 62/x+3 (h)
theo đề bài ta có phương trình:
62x+362x+3 – 33x33x = 3/2
124x−66x−1982x(x+3)124x−66x−1982x(x+3) =3x(x+3)2x(x+3)3x(x+3)2x(x+3)
124x – 66x -198 = 3x² +9x
x=9 (nhận)
1h30’=3/2 h
gọi x (sp) là năng suất dự kiến (x ∈ N*)
năng suất thực tế: x+3 (sp)
sản lượng thực tế : 33+29=62 (sp)
thời gian làm theo kế hoạch: 33/x (h)
thời gian làm trên thực tế: 62/x+3 (h)
theo đề bài ta có phương trình:
$\frac{62}{x+3}$ – $\frac{33}{x}$ = 3/2
↔$\frac{124x-66x-198}{2x(x+3)}$ =$\frac{3x(x+3)}{2x(x+3)}$
↔ 124x – 66x -198 = 3x² +9x
↔ x=9 (nhận)
vậy….