1 cửa hàng do không bán được đã giảm giá 2 lần mỗi lần 10% so với giá trước đó. Sau 2 lần giảm giá mẹ mua 1 chiếc quạt hết 3240000 đồng. Tính giá bán chiếc quạt ban đầu
1 cửa hàng do không bán được đã giảm giá 2 lần mỗi lần 10% so với giá trước đó. Sau 2 lần giảm giá mẹ mua 1 chiếc quạt hết 3240000 đồng. Tính giá bán chiếc quạt ban đầu
Sau khi lần T1 thì giá bán là:
(100% – 10%) : 100 = 0,9
Sau khi giảm lần T2 thì giá bán là:
90% – 0,9 × 10 = 81%
Chiếc quạt ban đầu có giá là:
3 240 000 : 81 × 100 = 4 000 000 (đồng)
ĐS: 4 000 000 đồng
Coi giá bán ban đầu là $100$ % thì sau khi giảm lần thứ nhất giá bán so với ban đầu là:
$100$ % $-10$ % $=90$ % $=0,9$
Sau khi giảm lần thứ hai giá bán so với ban đầu là:
$90$ % $-90$ % $:100\times10=81$ %
Giá bán chiếc quạt ban đầu là:
$ 3 240 000:81\times100=4 000 000$ (đồng)
Đáp số: $4 000 000$ đồng