1.Đốt cháy hoàn 8,1 g ankađien liên hợp X thu được 13,44 lít khí CO2 ( đktc). Công thức cấu tạo của X là
2. Đốt cháy hoàn toàn 7,4g hỗn hợp 2 ankan đồng đẳng liên tiếp thì cần 27,2g oxi. CTPT 2 ankan là:
3. Cho 3,5 gam anken X phản ứng với dung dịch chứa 20 gam brom vừa đủ . CTPT của X
Đáp án:
Bài `1`
`CH_2=CH-CH=CH_2`
Bài 2
Công thức phân tử 2 ankan là `C_2H_6` và `C_3H_8`
Bài 3
Công thức phân tử của `X` là `C_2H_4`
Giải thích các bước giải:
Bài 1:
Gọi công thức phân tử của `X` là `C_nH_(2n-2)`
`n_{CO_2}=\frac{13,44}{22,4}=0,6(mol)`
Bảo toàn nguyên tố `C`
`=>n_{X}=\frac{0,6}{n}`
`=>M_{X}=\frac{8,1}{\frac{0,6}{n}}=13,5n`
`=>14n-2=13,5n`
`=>0,5n=2`
`=>n=4`
`=>` Công thức phân tử của `X` là `C_4H_6`
Mà `X` lại là ankađien liên hợp
`=>` CTCT của `X` là `CH_2=CH-CH=CH_2`
Bài `2`
`n_{O_2}=\frac{27,2}{32}=0,85(mol)`
Gọi `2` ankan là `C_xH_(2x+2)` và `C_yH_(2y+2)` `(x<y)`
Gọi `C_nH_(2n+2)` là công thức chung của 2 ankan
`2C_nH_(2n+2)+(3n+1)O_2->2nCO_2+(2n+2)H_2O`
Theo phương trình
`n_{C_nH_(2n+2)}=\frac{2}{3n+1}.n_{O_2}=\frac{1,7}{3n+1}(mol)`
`=>M_{C_nH_(2n+2)}=\frac{7,4}{\frac{1,7}{3n+1}}=\frac{74}{17}(3n+1)`
`=>14n+2=\frac{222}{17}n+\frac{74}{17}`
`=>n=2,5`
`=>x<2,5<y`
Mà 2 ankan đồng đẳng liên tiếp
`=>x=2:y=3`
`=>` Công thức phân tử 2 ankan là `C_2H_6` và `C_3H_8`
Câu 3
`n_{Br_2}=\frac{20}{160}=0,125(mol)`
Gọi công thức phân tử của `X` là `C_nH_(2n)`
`C_nH_(2n)+Br_2->C_nH_(2n)Br_2`
Theo phương trình
`n_{X}=n_{Br_2}=0,125(mol)`
`=>M_{X}=\frac{3,5}{0,125}=28`
`=>14n=28`
`=>n=2`
`=>` Công thức phân tử của `X` là `C_2H_4`
1)
Gọi ankadien liên hợp có CTPT dạng \(C_nH_{2n-2}\) với \(n \geqslant 4\)
Đốt cháy \(X\)
\({C_n}{H_{2n – 2}} + (1,5n – 0,5){O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}nC{O_2} + (n – 1){H_2}O\)
Ta có:
\({n_{C{O_2}}} = \frac{{13,44}}{{22,4}} = 0,6{\text{ mol}} \to {{\text{n}}_X} = \frac{{{n_{C{O_2}}}}}{n} = \frac{{0,6}}{n}\)
\( \to {M_X} = 14n – 2 = \frac{{8,1}}{{\frac{{0,6}}{n}}} = 13,5n \to n = 4\)
Vậy \(X\) là \(C_4H_6\)
CTCT của \(X\) là \(CH_2=CH-CH=CH_2\)
2)
Gọi công thức phân tử của 2 ankan có dạng \(C_nH_{2n+2}\)
Đốt cháy hỗn hợp ankan
\({C_n}{H_{2n + 2}} + (1,5n + 0,5){O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}nC{O_2} + (n + 1){H_2}O\)
Ta có:
\({n_{{O_2}}} = \frac{{27,2}}{{32}} = 0,85{\text{ mol}}\)
\( \to {n_{ankan}} = \frac{{{n_{{O_2}}}}}{{1,5n + 0,5}} = \frac{{0,85}}{{1,5n + 0,5}}\)
\( \to {M_{ankan}} = 14n + 2 = \frac{{7,4}}{{\frac{{0,85}}{{1,5n + 0,5}}}} \to n = 2,5\)
Vì 2 ankan đồng đẳng kế tiếp nhau nên số \(C\) của chúng lần lượt là \(2;3\)
Vậy 2 ankan là \(C_2H_6\) và \(C_3H_8\)
3)
Gọi công thức của anken là \(C_nH_{2n}\)
\({C_n}{H_{2n}} + B{r_2}\xrightarrow{{}}{C_n}{H_{2n}}B{r_2}\)
Ta có:
\({n_{B{r_2}}} = \frac{{20}}{{80.2}} = 0,125{\text{ mol = }}{{\text{n}}_X}\)
\( \to {M_X} = 14n = \frac{{3,5}}{{0,125}} = 28 \to n = 2\)
Vậy \(X\) là \(C_2H_4\)