1 gia đình trong 1 ngày sử dụng các đồ dùng điện như sau:4 bóng điện 60W trong 4,5 giờ,2 quạt trần 80W trong 3,5 giờ,1 máy bơm nước 250W trong 2,5 giờ
a)Trong 1 tháng 30 ngày điện năng tiêu thụ của gia đình này là bao nhiêu?
b)Bình quân giá điện là 2250 đồng thì gia đình này 1 tháng phải trả là bao nhiêu?
a) tổng công suất của 4 bóng đèn là: 60 . 4 = 240W
tổng công suất của 2 quạt trần là: 80.2=160W
công suất của máy bơm: 250W
thòi gian sử dụng bóng đèn là: 4,5h
thời gian sử dụng quạt là : 3,5h
thời gian sử dụng máy bơm là: 1h
điện năng tiêu thụ của bóng đèn là P=A.t = 240.4,5 = 1080 Wh
điện năng tiêu thụ của quạt là P=A.t = 160.3,5 = 560 Wh
điện năng tiêu thụ của máy bơm là: P=A.t = 250 .1 = 250 Wh
tổng điên năng tiêu thụ là: 1080+560+250 = 1890 Wh
điện năng tiêu thụ trong một tháng là 1890 . 30 = 56700 Wh = 56,7 kWh
b ) tiền điện phải trả là:
56,7 . 2250 = 127 575 (đồng)
(^~^)