1/Hoà tan 32 gam sắt (III) oxit vào 300ml dung dịch H2SO4 (D=1,14g/ml) thì vừa đủ.
a) Viết PTPƯ
b)Tính khối lượng H2SO4 tham gia phản ứng
c)Tính nồng độ % dung dịch H2SO4
d)Tính nồng độ % của dung dịch muối sau phản ứng.
2/Hòa tan 20,4 gam Al2O3 vào 229,6 gam dung dịch HCl 30% ( lấy dư )
a) Viết phương trình phản ứng.
b)Tính khối lượng muối nhôm tạo thành.
c)Tính khối lượng axit còn dư
d)Tính nồng độ % các chất có trong dung dịch sau phản ứng.
1/Hoà tan 32 gam sắt (III) oxit vào 300ml dung dịch H2SO4 (D=1,14g/ml) thì vừa đủ. a) Viết PTPƯ b)Tính khối lượng H2SO4 tham gia phản ứng c)Tính nồng
By Charlie
Đáp án:
\(1/\\ b,\ m_{H_2SO_4}=58,8\ g.\\ c,\ C\%_{H_2SO_4}=17,2\%\\ d,\ C\%_{Fe_2(SO_4)_3}=21,39\%\\ 2/\\ b,\ m_{AlCl_3}=53,4\ g.\\ c,\ m_{HCl}(dư)=25,08\ g.\\ d,\ C\%_{AlCl_3}=21,36\%\\ C\%_{HCl}(dư)=10,032\%\)
Giải thích các bước giải:
\(1/\\ a,\ PTHH:Fe_2O_3+3H_2SO_4\to Fe_2(SO_4)_3+3H_2O\\ b,\ n_{Fe_2O_3}=\dfrac{32}{160}=0,2\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{H_2SO_4}=3n_{Fe_2O_3}=0,6\ mol.\\ ⇒m_{H_2SO_4}=0,6\times 98=58,8\ g.\\ c,\ C\%_{H_2SO_4}=\dfrac{58,8}{300\times 1,14}\times 100\%=17,2\%\\ d,\ m_{\text{dd spư}}=m_{Fe_2O_3}+m_{\text{dd}\ H_2SO_4}=32+300\times 1,14=374\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{Fe_2(SO_4)_3}=n_{Fe_2O_3}=0,2\ mol.\\ ⇒C\%_{Fe_2(SO_4)_3}=\dfrac{0,2\times 400}{374}\times 100\%=21,39\%\\ 2/\\ a,\ PTHH:Al_2O_3+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2O\\ b,\ n_{Al_2O_3}=\dfrac{20,4}{102}=0,2\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{AlCl_3}=2n_{Al_2O_3}=0,4\ mol.\\ ⇔m_{AlCl_3}=0,4\times 133,5=53,4\ g.\\ c,\ Theo\ pt:\ n_{HCl}=6n_{Al_2O_3}=1,2\ mol.\\ ⇒m_{HCl}(pư)=1,2\times 36,5=43,8\ g.\\ m_{HCl}(dd\ 30\%)=229,6\times 30\%=68,88\ g.\\ ⇒m_{HCl}(dư)=68,88-43,8=25,08\ g.\\ d,\ m_{\text{dd spư}}=m_{Al_2O_3}+m_{\text{dd HCl}}=20,4+229,6=250\ g.\\ ⇒C\%_{AlCl_3}=\dfrac{53,4}{250}\times 100\%=21,36\%\\ C\%_{HCl}(dư)=\dfrac{25,08}{250}\times 100\%=10,032\%\)
chúc bạn học tốt!
Bài 1:
n Fe2O3=$\frac{32}{160}$ =0,2 mol
a.Fe2O3+3H2SO4→Fe2(SO4)3+3H2O
0,2 → 0,6 0,2 mol
b.m ct H2SO4=0,6.98=58,8 g
c.mdd H2SO4=300.1,14=342 g
C% H2SO4=$\frac{58,8}{342}$ .100≈17,19 %
d.m ct Fe2(SO4)3=0,2.400=80 g
mdd sau=m Fe2O3+mdd H2SO4
=32+342=374 g
C% Fe2(SO4)3=$\frac{80}{374}$ .100≈21,39%
Bài 2:
n Al2O3=$\frac{20,4}{102}$ =0,2 mol
m ct HCl ban đầu=$\frac{229,6.30}{100}$ =68,88 g
vì HCl dư ⇒tính theo Al2O3
a.Al2O3+6HCl→2AlCl3+3H2O
0,2 → 1,2 0,4 mol
b.m ct AlCl3=0,4.133,5=53,4 g
c.m ct HCl phản ứng=1,2.36,5=43,8 g
⇒m ct HCl dư=mct HCl ban đầu -m chất tan HCl phản ứng
=68,88-43,8 =25,08 g
d.mdd sau=m Al2O3+mdd HCl
=20,4+229,6 =250 g
C% HCl dư=$\frac{25,08}{250}$ .100=10,032 %
C% AlCl3=$\frac{53,4}{250}$ .100=21,36%
…………………………chúc bạn học tốt……………………