1) Lớp 6a có 36 h/s. Số h/s giỏi bằng 25% .Số h/s trung bình bằng 200%số h/s giỏi. Còn lại là h/s khá
a) tính số h/s mỗi loại của lớp 6a
b) Tính tỉ số % số h/s trung bình và số h/s khá so với số học sinh cả lớp
1) Lớp 6a có 36 h/s. Số h/s giỏi bằng 25% .Số h/s trung bình bằng 200%số h/s giỏi. Còn lại là h/s khá
a) tính số h/s mỗi loại của lớp 6a
b) Tính tỉ số % số h/s trung bình và số h/s khá so với số học sinh cả lớp
Đổi: 25% = $\frac{1}{4}$ ; 200% = 2
a) Số học sinh của lớp 6A là:
36 x $\frac{1}{4}$ = 9 (học sinh)
Số học sinh trung bình lớp 6A là:
9x 2 = 18 (học sinh)
Số học sinh khá lớp 6A là:
36-9-18 = 9 (học sinh)
b) Tỉ số phần trăm giữa số học sinh trung bình và số học sinh cả lớp là:
18 : 36 x 100% = 50%
Tỉ số phần trăm giữa số học sinh khá với số học sinh cả lớp là:
9 :36 x 100% = 25%
Vậy…
số học sinh giởi là :
36 . 25% = 9 ( học sinh )
số học sinh trung bình là :
9 . 200 % = 18 ( học sinh )
số học sinh khá là ;
36 – ( 18 +9 ) = 9 ( học sinh )
tỉ số phần trăm số học sinh trung bình so với số học sinh cả lớp là :
18 : 36 . 100 = 50%
tỉ số phần trăm số học sinh khá so với số học sinh cả lớp là :
9 : 36 . 100 = 25%