1.Nhận biết các dung dịch sau
a) HCl,NaOH,Ba(OH)2,NaCl,Na2So4
b) CuCl2,FeCl2,FeCl3,AlCl3,MgCl2,NaCl
2. Cho m(g) Fe tác dụng V(lít) dd HCl thu được 2,24 lít H2 (Đktc)
a) tính m
b) tính V
1.Nhận biết các dung dịch sau
a) HCl,NaOH,Ba(OH)2,NaCl,Na2So4
b) CuCl2,FeCl2,FeCl3,AlCl3,MgCl2,NaCl
2. Cho m(g) Fe tác dụng V(lít) dd HCl thu được 2,24 lít H2 (Đktc)
a) tính m
b) tính V
Câu 1
`a)`
-Trích mẫu thử của các dung dịch cho vào ống nghiệm
-Cho quỳ tím và các ống nghiệm
+Quỳ tím chuyển đỏ là `HCl`
+Quỳ tím chuyển xanh là `NaOH` và `Ba(OH)_2` (Nhóm 1)
+Quỳ tím không đổi màu là `NaCl,Na_2SO_4` (Nhóm 2)
-Cho các dung dịch ở nhóm 2 tác dụng với các dung dịch ở nhóm 1
+Xuất hiện kết tủa trắng thì dung dịch ở nhóm 1 là `Ba(OH)_2` , ở nhóm 2 là `Na_2SO_4`
`Ba(OH)_2 + Na_2SO_4 → BaSO_4 + 2NaOH`
⇒Dung dịch còn lại ở nhóm 1 là `NaOH` ,ở nhóm 2 là `NaCl`
`b)`
-Trích mẫu thử của các dung dịch cho vào ống nghiệm
-Cho NaOH vào các chất
+Có kết tủa trắng sau đó hóa nâu đỏ là `FeCl_2`
+ Có kết tủa nâu đỏ là `FeCl_3`
+Có kết tủa xanh làm là `CuCl_2`
+ Có kết tủa trắng là `MgCl_2`
+ Có kết tủa trắng sau đó tan là `AlCl_3`
+Còn lại là `NaCl`
Câu 2
`n_(H_2)=(2,24)/(22,4)=0,1(mol)`
`Fe+2HCl →H_2+FeCl_2`
`0,1` ← `0,2` ← `0,1` `(mol)`
`a)`
`m_(Fe)=56.0,1=5,6(g)`
Vậy giá trị của `m` là `5,6(g)`
`b)`
`V_(HCl)=0,2.22,4=4,48(l)`
Vậy giá trị của `V` là `4,48(l)`
Đáp án:
11.2
Giải thích các bước giải: