1, Trong phòng thí nghiệm người ta dùng khí H2 để khử Sắt(III) oxit Fe2O3 thu được 11,2g Sắt và nước
a, Tính khối lượng Sắt(III) oxit phản ứng
b. Tính thể tích khí H2 để dùng (đktc)
1, Trong phòng thí nghiệm người ta dùng khí H2 để khử Sắt(III) oxit Fe2O3 thu được 11,2g Sắt và nước
a, Tính khối lượng Sắt(III) oxit phản ứng
b. Tính thể tích khí H2 để dùng (đktc)
Đáp án:
`a, 16` `gam`
`b, 6,72` ` lít`
Giải thích các bước giải:
`n_{Fe}=(11,2)/(56)=0,2(mol)`
$Fe_2O_3 + 3H_2 \xrightarrow{t^o} 2Fe + 3H_2O$
0,1 ← 0,3 ← 0,2 (mol)
`a,`
Theo pthh:
`n_{Fe_2O_3 pứ}=1/2.n_{Fe}=1/2.0,2=0,1(mol)`
`=> m_{Fe_2O_3 pứ}=0,1.160=16(g)`
`b,`
Theo pthh:
`n_{H_2}=3/2.n_{Fe}=3/2.0,2=0,3(mol)`
`=> V_{H_2}=0,3.22,4=6,72(lít)`
Chúc bạn học tốt~
Đáp án:
$\text{PTHH: Fe2O3+ 3H2→ 2Fe + 3H2O}$
$\text{a) Số mol của Fe:}$
$\text{$n_{Fe}$ = $\frac{11,2}{56}$ =0,2 (mol)}$
$\text{Từ PTHH:}$
$\text{$n_{Fe2O3}$=$\frac{1}{2}$$n_{Fe}$=$\frac{1}{2}$.0,2=0,1 (mol)}$
$\text{Khối lượng Fe2O3 phản ứng:}$
$\text{$m_{Fe2O3}$=$n_{Fe2O3}$.$M_{Fe2O3}$=0,1.160=16 (g)}$
$\text{b) Từ PTHH:}$
$\text{$n_{H2}$=3.$n_{Fe2O3}$ =3.0,1=0,3 (mol)}$
Thể tích khí H2 để dùng (đktc):
$\text{$V_{H2}$=$n_{H2}$.22,4=0,3.22,4=6,72 (lít)}$