1 vật được treo vào 1 lực kế để đo lực theo phương thẳng đứng. Khi vật ở trong ko khí lực kế chỉ 2,1 N.Nếu vật chìm trong dầu lực kế chỉ 1,94N.biết trong lượng riêng của dầu là 8 000N/m3
a) Tính lực đẩy acsimet của dầu tác dụng lên vật
b) tính thể tích và khối lượng riêng của vật
tóm tắt và giải chi tiết dùm mình!!
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a.\\
{F_A} = 0,16N\\
b.\\
V = {2.10^{ – 5}}{m^3}\\
D = 10500kg/{m^3}
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
P = 2,1N\\
F = 1,94N\\
{d_d} = 8000N/{m^3}\\
– – – – – – – – – – – – – \\
a.\\
{F_A} = ?\\
b.\\
V = ?\\
D = ?
\end{array}\)
a.
Lực đẩy acsimet của dầu là:
\({F_A} = P – F = 2,1 – 1,94 = 0,16N\)
b.
Thể tích của vật là:
\(\begin{array}{*{20}{l}}
{{F_A} = {d_d}V}\\
{{\rm{\;}} \Rightarrow V = \dfrac{{{F_A}}}{{{d_d}}} = \dfrac{{0,16}}{{8000}} = {{2.10}^{ – 5}}{m^3}}
\end{array}\)
Khối lượng riêng của vật là:
\(D = \dfrac{m}{V} = \dfrac{P}{{10V}} = \dfrac{{2,1}}{{{{10.2.10}^{ – 5}}}} = 10500kg/{m^3}\)
tóm tắt:
P1=2,1N
P2=1,94N
d=8000N/m3
—————
a) Fa =?N
b) V=? m3
D =?kg/m3
giải:
a)lực đẩy acsimet của dầu tác dụng lên vật là:
Fa=P1–P2=2,1-1,94=0,16N
b) thể tích của vật là:
FA =d.V
⇒V=FA:d
⇒V=0,16 : 8000=0,00002m3
Khối lượng của vật là:
P=10.m
⇒m=P : 10
⇒m=2,1 : 10 =0,21kg
khối lượng riêng của vật là:
D =m : V =0,21 : 0,00002 =10500kg/m3
học tốt