10. Dẫn 2.24 lit (đktc) hỗn hợp gồm etan, eten và etin qua dung dịch brom thấy có 8 gam brom tham gia phản ứng Mặt khác, nếu dẫn 2,24 lit hỗn hợp trên

10. Dẫn 2.24 lit (đktc) hỗn hợp gồm etan, eten và etin qua dung dịch brom thấy có 8 gam brom tham gia phản ứng Mặt khác, nếu dẫn 2,24 lit hỗn hợp trên qua dung dịch AgNO3, trong NH3 dư thì thu được 4,8 gam kết tủa vàng. Tính thành phần % theo thể tich mỗi khi trong hỗn hợp.

0 bình luận về “10. Dẫn 2.24 lit (đktc) hỗn hợp gồm etan, eten và etin qua dung dịch brom thấy có 8 gam brom tham gia phản ứng Mặt khác, nếu dẫn 2,24 lit hỗn hợp trên”

  1. Đáp án:

    `%V_{C_2H_6}=70%`

    `%V_{C_2H_4}=10%`

    `%V_{C_2H_2}=20%`

    Giải thích các bước giải:

     Xét thí nghiệm `1`

    `C_2H_6` không phản ứng

    `n_{Br_2}=\frac{8}{160}=0,05(mol)`

    Gọi `x,y,z` lần lượt là số mol `C_2H_6,C_2H_4,C_2H_2` 

    `=>x+y+z=\frac{2,24}{22,4}=0,1(mol) (1)`

    `C_2H_4+Br_2->C_2H_4Br_2`

    `C_2H_2+2Br_2->C_2H_2Br_4`

    Theo phương trình

    `y+2z=0,05 (2)`

    Xét thí nghiệm `2`

    $CH≡CH+Ag_2O\xrightarrow{\text{dd $NH_3$}}AgC≡CAg +H_2O$

    Theo phương trình

    `z=n_{C_2H_2}=n_{Ag_2C_2}=\frac{4,8}{240}=0,02(mol) (3)`

    Từ `(1),(2)  và  (3)` giải hệ phương trình

    $\Rightarrow \begin{cases}x=0,07(mol)\\y=0,01(mol)\\z=0,02(mol)\\\end{cases}$

    `=>%V_{C_2H_6}=\frac{0,07.22,4}{2,24}.100=70%`

    `%V_{C_2H_4}=\frac{0,01.22,4}{2,24}.100=10%`

    `=>%V_{C_2H_2}=20%`

    Bình luận
  2. $n_{Ag_2C_2\downarrow}=\dfrac{4,8}{240}=0,02(mol)$

    $C_2H_2+2AgNO_3+2NH_3 \to C_2Ag_2+2NH_4NO_3$

    $\Rightarrow n_{C_2H_2}=n_{C_2Ag_2}=0,02(mol)$

    $n_{Br_2}=\dfrac{8}{160}=0,05(mol)$

    $C_2H_4+Br_2\to C_2H_4Br_2$

    $C_2H_2+2Br_2\to C_2H_2Br_4$

    $\Rightarrow n_{C_2H_4}+2n_{C_2H_2}=n_{Br_2}$

    $\Rightarrow n_{C_2H_4}=0,01(mol)$

    $\%V_{C_2H_4}=\dfrac{0,01.22,4.100}{2,24}=10\%$

    $\%V_{C_2H_2}=\dfrac{0,02.22,4.100}{2,24}=20\%$

    $\%V_{C_2H_6}=70\%$

    Bình luận

Viết một bình luận